Hỏi đáp

• Thread starter hongeu
  • Ngày gửi
H

hongeu

Guest
19/6/06
47
0
0
40
thanh hoa
Giúp em với!!!!:wall: :wall:
Em sắp đi làm kế toán cho 1 Công ty TNHH tư vấn xây dựng cầu đường, chi tư vấn, thiết kế thôi ko thi công đâu ạ. Nhưng em chẳng biết gi về lĩnh vực này cả. Anh chị cho em hỏi, cách hạch toán, sổ sách có khác nhiều với công ty thương mại ko? Đặc điểm của nó là gì? Sử dụng các tài khoản nào?

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

buithuha

Guest
20/2/06
30
0
0
Ha Noi
Theo mình, ở Công ty tư vấn, chỉ thực hiện tư vấn, thiết kế thì thường phát sinh các chi phí chủ yếu sau đây:
- chi phí lương và các khoản liên quan đến thu nhập của người lao động: ăn trưa, điện thoại, xăng xe, phu cấp, công tác phí,.... và các khoản trích theo lương: BHXH, BHYT.. Với đơn vị tư vấn thì chi phí lương là chi phí lớn, tạo nên giá vốn của dịch vụ cung cấp đấy.
- Các chi phí hoạt động: tiền thuê văn phòng, điện tiền, nước, điện thoại, internet, văn phòng phẩm, tiếp khách...

cách hạch toán, sổ sách có khác nhiều với công ty thương mại ko? Đặc điểm của nó là gì? Sử dụng các tài khoản nào?

Chắc là bạn sẽ chọn Chế độ kế toán doanh nghiệp vừa và nhỏ để áp dụng phải không? Các hạch toán và sổ kế toán bạn vẫn không khác nhưng vì ở đơn vị dịch vụ thì số lượng tài khoản sử dụng ít hơn nhiều so với các đơn vị sản xuất và thương mại nên số lượng sổ kế toán cũng ít hơn...
Có thể kể tên các tài khoản kế toán sử dụng trong đơn vị dịch vụ:
Tk 111(tất nhiên), 112 (nếu có), 131 (nếu có), 133 (tất nhiên), 141, 142 (nên có để phân bổ các công cụ dụng cụ và chi phí phát sinh lớn), 152, 153 (nếu có), 154 (tập hợp chi phí theo từng hợp dồng tư vấn, thiết kế), 211, 214(nếu có nhưng thường là rất ít vì là doanh nghiệp dịhc vụ mà, đâu có phải đầu tư máy móc thiết bị hay nhà xưởng gi đâu), 242 (nếu có), 331, 333, 334, 338, 413 (nếu có) 421, 5113, 515 (nếu có), 632, 635 (nếu có), 642 và 911.

Tùy theo nghiệp vụ phát sinh sẽ sử dụng đến các tài khoản liên quan, chúc bạn tự tin thực hiện công việc mới.

H

hongeu

Guest
19/6/06
47
0
0
40
thanh hoa
Cám ơn chị buithuha nhiều!
Anh Chị cho em hỏi: Ở các công ty tư vấn chi phí tiếp khách, quà cáp... là rất lớn. Nếu hạch toán hết vào tài khoản 6428 thì chi phí này sẽ rất lớn, như thế thì không ổn. Có cách nào xử lý không ạ?

V

Van Thi Thu

Guest
16/10/06
2
0
0
45
63/23/3D10,p.TNP B, Q.9
Rat tiec minh cung moi lam kt cho cty nhu ban. Minh cung nhan thay dieu nay bat on , nhung van phai htoan vao 642 thoi, hien minh chua co cach nao, neu co minh se gui cho ban som nhat. than!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA