Thực tế TK CKTM có được sử dụng?

• Thread starter hoang phuc
  • Ngày gửi
H

hoang phuc

Guest
27/10/06
32
0
0
38
HCM
Trong tờ quyết toán T.TNDN, mọi khoản giảm trừ về doanh thu như khoản CKTM đều bị thuế loại trừ & được đưa vào khoản điều chỉnh để tăng LNCT.Vậy trực tiếp giảm giá bán trên hóa đơn sẽ được xử lý ra sao,có được xem là khoản giảm trừ doanh thu,fải kèm theo chứng từ hợp lý nào khác

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
hoang phuc nói:
Trong tờ quyết toán T.TNDN, mọi khoản giảm trừ về doanh thu như khoản CKTM đều bị thuế loại trừ & được đưa vào khoản điều chỉnh để tăng LNCT.Vậy trực tiếp giảm giá bán trên hóa đơn sẽ được xử lý ra sao,có được xem là khoản giảm trừ doanh thu,fải kèm theo chứng từ hợp lý nào khác
Chắc bạn có sự nhầm lẫn. Bạn xem lại nhé! Nếu nhìn ko ra thì cụ tỉ bạn muốn nói đến mục số mấy?

Giảm giá trực tiếp trên hóa đơn thì hạch toán DT theo giá đã giảm, ko hạch toán vào 521. Cty phải có chính sách CKTM.

H

hoang phuc

Guest
27/10/06
32
0
0
38
HCM
Cám ơn bạn,đáp án thì mình đã từng biết rùi nhưng vẫn cứ băn khoăn, thắc mắc.Mình muốn đề cập tới khoản mục B.1.a(mã số B2).Bạn có thể tham khảo NĐ 164/2003/NĐ-CP ngày 22/12/2003.Mình xin trích dẫn:...các khoản CKTM được giảm trừ doanh thu theo chuẩn mực kế toán, nhưng ko đủ chứng từ hợp pháp để giảm trừ doanh thu để tính thu nhập chịu thuế theo quy dịnh của luật thuế TNDN
Như vậy, liệu Dn sẽ chọn hình thức giảm giá bán trực tiếp sẽ làm giảm LNCT ?

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
hoang phuc nói:
.Mình muốn đề cập tới khoản mục B.1.a(mã số B2).Bạn có thể tham khảo NĐ 164/2003/NĐ-CP ngày 22/12/2003.Mình xin trích dẫn:...các khoản CKTM được giảm trừ doanh thu theo chuẩn mực kế toán, nhưng ko đủ chứng từ hợp pháp để giảm trừ doanh thu để tính thu nhập chịu thuế theo quy dịnh của luật thuế TNDN
Ah, thì ra là ở khoản mục "các khoản điều chỉnh tăng doanh thu."

Bạn giảm trừ trực tiếp trên hóa đơn, nếu viết hóa đơn đúng hình thức và DN có chính sách CKTM thì ko bị loại trừ. Khi nào ko đủ chứng từ hợp pháp thì mới bị loại, chứ ko phải phụ thuộc vào CK trực tiếp trên hóa đơn hay ko.

H

hoang phuc

Guest
27/10/06
32
0
0
38
HCM
Giữa KT thuế & KTTC luôn có sự chênh lệch nhất định, đó lad CL vĩnh viễn & CL tạm thời.CKTM là khoản CL vĩnh viễn,thuế ko bao giờ xem đây là khoản giảm trừ doanh thu để xác nhận LNCT
trong 1 số trường hợp thực hiên CKTM sẽ được giảm VAT đầu ra, nhưng khi cấn nợ kh còn thiếu thi ko.Mình chưa rõ lắm, bạn "chỉ điểm " giùm mình nghe

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
hoang phuc nói:
Giữa KT thuế & KTTC luôn có sự chênh lệch nhất định, đó lad CL vĩnh viễn & CL tạm thời.CKTM là khoản CL vĩnh viễn,thuế ko bao giờ xem đây là khoản giảm trừ doanh thu để xác nhận LNCT. trong 1 số trường hợp thực hiên CKTM sẽ được giảm VAT đầu ra, nhưng khi cấn nợ kh còn thiếu thi ko.Mình chưa rõ lắm, bạn "chỉ điểm " giùm mình nghe
Hic hic, lại phải "chỉ điểm" lại cho bạn nữa ah?!

-CKTM nếu giảm trừ trực tiếp trên hóa đơn thì ko đưa vào 521, hạch toán vào 511 là số đã giảm trừ ==> ko xuất hiện ở dòng Các khoản giảm trừ doanh thu nữa. Tuy nhiên, nếu bạn ko có đầy đủ chứng từ về khoản CK này thì khi làm tờ khai QTT bạn ghi số tiền đã CKTM này vào mã số B2 đấy.==> TH này sẽ đc giảm VAT đầu ra.

-CKTM nếu ko giảm trừ trực tiếp trên hóa đơn, mà bạn chi tiền cho khách hàng (hay cấn nợ KH) sẽ hạch toán vào 521 ==> xuất hiện con số CK này ở dòng giảm trừ doanh thu. Tương tự nếu ko đủ chứng từ bạn sẽ ghi nó vào B2.

Túm lại,
thuế ko bao giờ xem đây là khoản giảm trừ doanh thu để xác nhận LNCT
khi và chỉ khi bạn ko có đủ chứng từ cho khoản CKTM.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA