Chuyển tiền công ty vào TK cá nhân!

• Thread starter beobeo82
  • Ngày gửi
B

beobeo82

Guest
23/10/06
21
0
0
hanoi
Các anh chị cho em hỏi:
Công ty em có hợp đồng với 1 chông ty #, hình thức thanh tóan: Chuyển khoàn.
Nhưng khi khách hàng chuyển khoản lại chuyển về tài khoản đứng tên cá nhân trong cty. Như vậy có hợp lý đối với cty em, cũng như đối với khách hành trong cách thức thanh toán k?
Giúp em với.
Thanksssss.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Ta Thanh Hien

Guest
13/8/06
32
0
0
Thanh pho Ho Chi Minh
Theo mình nghỉ thì không được, vì khi công ty bạn ký kết hợp đồng trên hợp đồng có thể hiện rõ số tài khoản của công ty sao lại chuyển vào tên cá nhân chứ?

B

beobeo82

Guest
23/10/06
21
0
0
hanoi
Vậy thì phải xử lý thế nào bây giờ?

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
beobeo82 nói:
Vậy thì phải xử lý thế nào bây giờ?
Công ty bạn có tài khoản không? nếu có thì bảo khách hàng chuyển lại vào tài khoản công ty là okie thôi mà. Vậy nhé!

B

beobeo82

Guest
23/10/06
21
0
0
hanoi
Nhưng đã chuyển tiền vào tài khoản cá nhân rồi mà? sao okie dc

xhongball

xhongball

Guest
4/10/05
85
0
0
TPHCM
Cá nhân là cá nhân nào hả bạn ? Bạn cứ căn cứ theo thỏa thuận trên hợp đồng tại điều khoản thanh toán mà làm việc với khách hàng . Đây là điều quan trọng đó.

H

hanhlinh

Guest
18/10/06
38
0
0
43
Đông hà, Quảng Trị
Câu hỏi của bạn cũng chưa nêu rõ là việc chuyển tiền vào tài khoản cho cá nhân đó là đúng trong hợp đồng không. Nếu đúng như trong hợp đồng thì không sao đâu bạn ạ, tên người thụ hưởng là đơn vị hay cá nhân đều được nhưng nếu không đúng thì hicx..hicx chắc có.. vấn đề. Làm một phụ lục hợp đồng về phương thức thanh toán, ghi đúng số tài khoản, người thụ hưởng, ngân hàng đã chuyển và giao cho 2 bên ký. Như vậy, bạn không phải băn khoăn nữa.

C

comay

Guest
19/5/04
17
0
0
40
Khanh Hoa
Theo mình thì bạn cứ hạch toán là thu bằng tiền mặt vì đã lỡ chuyển vào TK cá nhân rồi, sau này thuế có hỏi thì mình giải thích là khi khi ký Hợp đồng khách hàng muốn chuyển khoản nhưng sau đổi ý nên đã thanh toán bằng tiền mặt.Bạn xuất hóa đơn bình thường đâu có trốn doanh thu mà sợ
Còn không làm lại phụ lục hợp đồng thay đổi hình thức thanh toán.

L

Labiang

Guest
14/6/06
19
0
0
Sài Gòn
beobeo82 nói:
Các anh chị cho em hỏi:
Công ty em có hợp đồng với 1 chông ty #, hình thức thanh tóan: Chuyển khoàn.
Nhưng khi khách hàng chuyển khoản lại chuyển về tài khoản đứng tên cá nhân trong cty. Như vậy có hợp lý đối với cty em, cũng như đối với khách hành trong cách thức thanh toán k?
Giúp em với.
Thanksssss.
Bạn yêu cầu họ có văn thư đề nghị công ty bạn thanh toán tiền cho họ theo hợp đồng vào tài khoản của cá nhân. Chứ sau này họ bảo họ chưa nhận được tiền/ họ không biết cá nhân kia là ai thì rắc rối.

Sau khi thực hiện xong hợp đồng, thanh lý hợp đồng. Ghi vào thanh lý hợp đồng là hai bên không còn nợ nần gì nhau/ Đã thanh toán...còn nợ...

Thân mến

K

khamy171

Guest
6/9/06
26
0
0
40
Qui Nhơn-BD
Mình cũng cùng ý kiến với comay, bạn cứ hạch toán là thu bằng tiền mặt cho đơn giản.

S

Song Huong

Cao cấp
comay nói:
Theo mình thì bạn cứ hạch toán là thu bằng tiền mặt vì đã lỡ chuyển vào TK cá nhân rồi, sau này thuế có hỏi thì mình giải thích là khi khi ký Hợp đồng khách hàng muốn chuyển khoản nhưng sau đổi ý nên đã thanh toán bằng tiền mặt.Bạn xuất hóa đơn bình thường đâu có trốn doanh thu mà sợ
Còn không làm lại phụ lục hợp đồng thay đổi hình thức thanh toán.

khamy171 nói:
Mình cũng cùng ý kiến với comay, bạn cứ hạch toán là thu bằng tiền mặt cho đơn giản.
Vấn đề ở đây là ngăn ngừa xảy ra tranh chấp sau này chứ không phải hạch toán như thế nào.

Cty A mua hàng của cty B, cty B y/c chuyển khoản cho C không giống như thoả thuận trong hợp đồng thì B phải có văn bản yêu cầu/ lập phụ lục thay đổi điều khoản thanh toán.

Thân mến.

C

chimboica

Sơ cấp
29/4/10
3
0
0
da nang
Mình cũng bị trường hợp cá nhân chuyển tiền TK Công ty ( cá nhân: là người của công ty) không lý do. Và bị cả trường hợp giám đốc chuyển tiền TK công ty sang cá nhân giám đốc.
- Trường hợp: cá nhân chuyển vào TK Cty (<20 triệu) nên mình đã làm thêm dk: No 112/Co 111 ( nhưng vẫn còn vướng mắc đó là sổ phụ sẽ thể hiện TK cá nhân... Không biết xử ntn?)
- Trường hợp GD lay tien Cty chuyển vào TK GD thì không biết nên xử ntn?
Giúp mình với
Thanks

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA