giúp em với

• Thread starter ngochan
  • Ngày gửi
N

ngochan

Guest
28/7/06
23
0
0
40
1712 Hồng Lạc P10 Q,TB
Cty em là cty CP hiện nay có nhận góp vốn để kinh doanh và em muốn trích một phần trong số vốn đó đề thay dổi vốn điều lệ ( tăng vốn điều lệ) em làm như vậy có được không ạ! và số tiền còn lại em phải ghi nhận như thế nào là hợp lý. Mong các anh chị giúp em với :thanx:

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
ngochan nói:
Cty em là cty CP hiện nay có nhận góp vốn để kinh doanh và em muốn trích một phần trong số vốn đó đề thay dổi vốn điều lệ ( tăng vốn điều lệ) em làm như vậy có được không ạ! và số tiền còn lại em phải ghi nhận như thế nào là hợp lý. Mong các anh chị giúp em với :thanx:

Việc tăng vốn điều lệ là do HĐQT quyết định chứ không phải trích tiền là được đâu em.
Em phải nêu rõ hơn về tính hình góp vốn, Vốn điều lệ thì mọi người mới hiểu để trả lời rõ ràng được.

N

ngochan

Guest
28/7/06
23
0
0
40
1712 Hồng Lạc P10 Q,TB
levanton nói:
Việc tăng vốn điều lệ là do HĐQT quyết định chứ không phải trích tiền là được đâu em.
Em phải nêu rõ hơn về tính hình góp vốn, Vốn điều lệ thì mọi người mới hiểu để trả lời rõ ràng được.
Dạ ! hiện tại vốn điều lệ của cty là 2,25tỷ và số tiền nhận góp vốn thêm là 1.5tỷ nhưng Sếp bảo em là chỉ tăng vốn điều lệ lên khoản 2.5tỷ như vậy thì số tiền còn lại em phải làm sao đây hic hic !!! Anh giúp em với em chưa có nhiều kinh nghiệm nên không biết giải thích với Sếp thế nào đây.

Gau bong

Gau bong

Trung cấp
6/9/06
182
1
18
47
Ha noi
Nhận vốn góp thêm của ai, phải có thỏa thuận của HDQT.

Trong trường hợp Cty TNHH, tư nhân vốn của HDQT đóng vào mà họ không muốn tăng vốn ( phải tăng trách nhiệm) thỉ để sang phần Vay ngắn hạn/ Dài hạn

levanton

levanton

Cao cấp
ngochan nói:
Dạ ! hiện tại vốn điều lệ của cty là 2,25tỷ và số tiền nhận góp vốn thêm là 1.5tỷ nhưng Sếp bảo em là chỉ tăng vốn điều lệ lên khoản 2.5tỷ như vậy thì số tiền còn lại em phải làm sao đây hic hic !!! Anh giúp em với em chưa có nhiều kinh nghiệm nên không biết giải thích với Sếp thế nào đây.

Bạn cần có một biên bản họp HĐQT về việc tăng vốn. Đăng ký lại kinh doanh ở Sở KH&ĐT.
Hạch toán thêm:
Nợ 111/ Có 411 : 250 triệu ( đủ 2,5 tỷ )
Số còn lại : 1.25 tỷ làm các thủ tục vay của cá nhân. Hạch toán Nợ 111/ Có 311
Lãi vay trả theo tháng, quý. Cty kinh doanh lãi hay lỗ gì cũng phải trả khoản lãi vay này. Còn việc lãi vay này được hạch toán vào chi phí tính thuế hay không cũng tùy theo số liệu trên sổ quỹ, số dư TGNH của cty bạn nữa.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA