Kiểm tra chứng từ nội bộ

• Thread starter hongeu
  • Ngày gửi
H

hongeu

Guest
19/6/06
47
0
0
40
thanh hoa
Em mới vào làm cho 1 công ty tư vấn( mới đi làm 2 buổi), sếp bảo em kiểm tra lại chứng từ nội bộ xem có sai sót hay bất hợp lý gì ko? Các anh chị chỉ cho Em phải làm những gì ạ?:flower: :flower:

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

Sinh tố bơ

Guest
31/10/06
6
0
0
40
Trong lòng Địch!
Bạn xem công ty sdungj những chứng từ gì, chu trình lưu chuyển ra sao... Sau đó post lên mọi người giúp khai triển tiếp...

Cheers,

H

hongeu

Guest
19/6/06
47
0
0
40
thanh hoa
Chứng từ tiền mặt, tiền gửi NH, công nợ phải thu( chứng từ nội bộ)

Trước đây công ty chỉ có 1 kế toán thôi nên tất cả chứng từ, sổ sách chỉ ấy làm và đưa giám đốc ký thôi.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
C

cuibapvn

Guest
8/3/06
4
0
0
HCM
Rùi sao bạn vào làm kế toán cũ không bàn giao sổ sách gì ha? Hix hix. Nếu có thì kiểm tra bình thường thui muh. Chứng từ tiền mặt, tiền gửi NH, công nợ phải thu( chứng từ nội bộ)...
Chúc may mắn.

H

hienpmc

Trung cấp
6/11/06
93
0
6
Hà Nội
bạn nên cho biết cty bạn áp dụng hình thức ghi sổ kt là gì?
chẳng hạn NKC?
Như vậy sẽ dễ dàng hệ thống lại toàn bộ sổ sách chứng từ cần kiểm tra hơn

levanton

levanton

Cao cấp
hongeu nói:
Em mới vào làm cho 1 công ty tư vấn( mới đi làm 2 buổi), sếp bảo em kiểm tra lại chứng từ nội bộ xem có sai sót hay bất hợp lý gì ko? Các anh chị chỉ cho Em phải làm những gì ạ?:flower: :flower:

Trước hết bạn xem sổ kế toán có đúng với hình thức ghi sổ hay không?
Sau đó bạn kiểm tra các chứng từ, xem các chứng từ chi trả có đúng đối tượng không?
Hạch toán định khoản đúng thời điểm thu chi hay không?
Sổ tiền mặt có bị âm không?
Các khoản thu tiền bằng tiền mặt hay chuyển khoản, có nhầm lẫn giữa TK111 và 112 không?
Ví dụ : chứng từ đầu vào khác ngày với phiếu chi thì bạn phải ghi nợ, và kiểm tra việc ghi sổ chi tiết khoản nợ này, khách hàng hoặc nhà cung cấp.

Các sổ chi tiết công nợ, hàng hóa số cộng có khớp đúng với số trên sổ cái hay không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA