Chủ DNTN có phải nộp thuế TNCN không?

Thảo luận trong 'Thuế TNCN' bắt đầu bởi ketoan_king, 5 Tháng mười một 2006.

10,954 lượt xem

  1. ketoan_king

    ketoan_king Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    67
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    Quy Nhơn xì ti
    Tiện liên quan đến thuế TNDN ở đây nên cho em hỏi một câu ạ (do em chả biết nên hỏi ở chỗ nào cho đúng).
    Thế này: Sáng nay em học môn tài chính công thì cô giáo nói doanh nghiệp tư nhân phải nộp cả thuế TNDN và thuế TNCN (chủ DN). Mà ngày xưa học môn quản trị doanh nghiệp thì thầy giáo lại nói rằng chủ DN tư nhân không phải nộp thuế TNCN. Em có thắc mắc thì cô giáo khẳng định là vẫn phải nộp.....ặc ặc thế này thì có mà chết học sinh à, nghe ai bi giờ?

    Em cảm ơn các anh chị!
     
    Last edited: 11 Tháng mười một 2006
    #1
  2. Nguyen Tu Anh

    Nguyen Tu Anh Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    5,609
    Đã được thích:
    21
    Nơi ở:
    Hà Nội - TP. HCM
    Ngành em học không có môn thuế à? Để xem giáo viên thuế dạy gì? Em không nghe ai hết mà nghe văn bản thuế ấy!

    DNTN mở ra để sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ nếu có thu nhập chịu thuế thì phải nộp thuế TNDN.

     
    #2
  3. ao2day

    ao2day User đã bị cấm truy cập

    Bài viết:
    283
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    ₪°ღ Cửa Phật ღ°₪
    Thầy và cô nói cả 2 đều đúng
    Bạn đọc lại quyền sở hữu trong pháp luật đại cương 1 chút
    Quan niệm của thầy giáo là quan niệm cũ doanh nghiệp tư nhân thì không có tư cách pháp nhân và ông chủ doanh nghiệp chịu trách nhiệm tất cả. Tất cả các khoản thu nhập của doanh nghiệp đều là “tiền lương” của ông chủ do đó ông ta chỉ chịu thuế TNCN không chịu thuế TNDN (tránh thuế trùng lên thuế). Quan niệm này vẫn còn tồn tại trong luật thuế TNDN khi không cho tiền lương của chủ Doanh nghiệp tư nhân là chi phí hợp lý ( điểm 2 mục IV phần B tt128)
    Quan điểm của cô giáo là quan điểm mới doanh nghiệp tư nhân có tư cách pháp nhân. Mặc dù chủ doanh nghiệp vẫn là 1 nhưng doanh nghiệp vẫn chịu thuế TNDN. Chỉ những khoản thu nhập ông chủ “xài riêng” tách khỏi sản xuất thì chịu thuế TNCN
     
    #3
  4. lannhu

    lannhu It's me!

    Bài viết:
    1,373
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    ~S~
    Hic hic, quan điểm này chắc là quan điểm của cá nhân ao2day rùi.:wall:

    Mới hay cũ thì DNTN cũng ko có tư cách pháp nhân.

    Đối tượng nộp thuế TNCN hay TNDN thì phải xem trong Luật thuế TNDN và Pháp lệnh thuế TNCN. Theo đó, từ xưa đến nay, từ cũ đến mới thì DNTN đều là đối tượng nộp thuế TNDN. Thu nhập của chủ DNTN chính là lợi nhuận sau thuế của DNTN đó ==>> chủ DNTN ko đóng thuế thu nhập nữa.

    Hic hic, em ketoan_king học trường nào thế?
     
    #4
  5. ao2day

    ao2day User đã bị cấm truy cập

    Bài viết:
    283
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    ₪°ღ Cửa Phật ღ°₪
    Okie đúng là chỉ từ suy luận

    Nhân đây xin hỏi tại sao DNTN không thể có tư cách pháp nhân
    Xin tỷ chỉ giáo
     
    #5
  6. lannhu

    lannhu It's me!

    Bài viết:
    1,373
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    ~S~
    Ao2day xem Điều 100 và 103 của Bộ Luật Dân Sự để hiểu như thế nào là pháp nhân nhé! Và ngẫm xem DNTN có có tư cách pháp nhân ko nhé!

    Mở rộng luôn: Cty hợp danh theo Luật cũ có tư cách pháp nhân hay ko? và theo Luật mới thì như thế nào? Tại sao?:angel: :drummer:
     
    #6
  7. NPT

    NPT Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    2,086
    Đã được thích:
    10
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    Rừng Tây Nguyên
    Hi..hi ! Anh có thấy cái pháp lệnh thuế Thu nhập cá nhân đâu?
     
    #7
  8. lannhu

    lannhu It's me!

    Bài viết:
    1,373
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    ~S~
    Thế anh muốn thấy nó ở đâu? để em ịn! :freddy:
     
    #8
  9. NPT

    NPT Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    2,086
    Đã được thích:
    10
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    Rừng Tây Nguyên
    Thì em cứ tìm xem có không?Hi....
     
    #9
  10. Nguyen Tu Anh

    Nguyen Tu Anh Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    5,609
    Đã được thích:
    21
    Nơi ở:
    Hà Nội - TP. HCM
    Em in ở đâu ra đây? Vì nếu nói chính xác ra thì chỉ có:

    - Pháp lệnh thuế thu nhập đối với người có thu nhập cao (đã ra đời).
    - và Luật thuế thu nhập cá nhân (đang ở dạng dự thảo).

    Không có "khái niệm" nửa nạc nửa mỡ "Pháp lệnh thuế TNCN", em iu ạ!

     
    Last edited: 6 Tháng mười một 2006
    #10
  11. ketoan_king

    ketoan_king Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    67
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    Quy Nhơn xì ti
    Vậy là ông chủ DN tư nhân đó không phải nộp thuế TNCN nữa á:wall: . ọc ọc câu này thì em phản đối ngay, em mà có í kiến với cô giáo về ông này không phải chịu thuế TNCN thì chắc cô cho em học lại môn tài chính công mất.
    em chưa học môn thuế chị Tú ạ.

    à em học trường ĐH Quy Nhơn (các anh chị có biết trường này không
     
    #11
  12. lannhu

    lannhu It's me!

    Bài viết:
    1,373
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    ~S~
    Ke ke, em đính chính tí: em bảo là em ịn chứ ko phải in (tốn giấy lém):bigok:

    "Thuế thu nhập đối với người có thu nhập cao" được gọi tắt là "Thuế thu nhập cá nhân". Ko tin pà chị iu quý của em cứ lấy TT81 ra mờ xem.:dance2:

    To ketoan_king: Cô em mà cho em học lại ấy, em cứ bảo cô em gặp anh Nguyen Phuoc Thien hoặc ao2day, đảm bảo 2 anh này cho cô em học lại ngay.:rotfl: :rotfl: :rotfl:
     
    #12
  13. xiaojie

    xiaojie Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    80
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    TP.HCM
    có phải chủ DNTN thì ko kê khai tiền lương ko ? chết mình rồi . khi thành lập DNTN mình đã kê khai tiền lương của giám đốc (tức chủ DNTN) , bây giờ tính sao đây, tại mình hỏi 1 người quen thì người này nói rằng có kê khai
     
    #13
  14. ketoan_king

    ketoan_king Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    67
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    Quy Nhơn xì ti
    ặc ặc thế này là thế nào em đang rối tinh hết cả lên đây này. Thôi tóm lại là bây giờ trên thực tế thì chủ DNTN có phải chịu cả hai khoản thuế như trên không ạ? Anh chị nào là chủ DNTN hay quen biết ai là chủ DNTN thì phán cho em một câu đi.
     
    #14
  15. NPT

    NPT Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    2,086
    Đã được thích:
    10
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    Rừng Tây Nguyên
    .
    TT 81 chỉ hướng dẫn cách gọi tắt chứ không phải thuế thu nhập của người có thu nhập cao là thuế thu nhập cá nhân.
    Phải nói là pháp lệnh thuế thu nhập đối với người có thu nhập cao chứ không thể gọi là Pháp lệnh thuế Thu nhập cá nhân được.Nên không phải ở bất cứ trường hợp nào cũng sử dụng từ Thuế TNCN.Nhất là khi dùng 2 từ Pháp lệnh.Em thừa biết Pháp lệnh là do Thường vụ Quốc hội ban hành còn Thông tư là do bộ, nên không thể lấy từ của Thông tư áp cho Pháp lệnh.Anh nói thế em nghe có phải không lannhu ?!
     
    Last edited: 6 Tháng mười một 2006
    #15
  16. nmh_phocu

    nmh_phocu User đã bị cấm truy cập

    Bài viết:
    245
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hà nội
    Theo ngu ý (bởi trên đây toàn là tập hợp các thông minh ý). Chủ DN Tư nhân ngoài thuế TNDN ra thì ông ấy không phải đóng thêm cái mà Lannhu ịn ra (yêu cầu đóng 1.000 cho tiền giấy ịn) . Thực sự mình chưa bao giờ nghĩ đến vấn đề này, Các cao nhân vào đi
     
    #16
  17. ao2day

    ao2day User đã bị cấm truy cập

    Bài viết:
    283
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    ₪°ღ Cửa Phật ღ°₪
    Nói mọi người không tin
    chứ khoản thu nhập nào mà
    cá nhân tách khỏi nó ra sản xuất để tiêu dùng cá nhân
    thì phải nộp thuế TNCN mới đúng.
     
    #17
  18. Nguyen Tu Anh

    Nguyen Tu Anh Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    5,609
    Đã được thích:
    21
    Nơi ở:
    Hà Nội - TP. HCM
    Bạn kê khai để tính vào chi phí khi tính thuế TNDN hay kê khai để khấu trừ thuế thu nhập đối với người có thu nhập cao? Chưa gì đã lo chết cháy thế!

    Chịu một loại thuế thôi, đó là thuế thu nhập doanh nghiệp. Đã chịu thuế này rồi thì khỏi chịu thuế kia. Thu nhập từ hoạt động sản xuất kinh doanh của DNTN chính là thu nhập của chủ doanh nghiệp rồi.

    Còn đương nhiên, nếu chủ doanh nghiệp có thu nhập từ hoạt động khác, ngoài hoạt động sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp do mình làm chủ, nếu nằm trong khung phải chịu Pháp lệnh thuế thu nhập đối với người có thu nhập cao thì sẽ chịu tiếp thuế TNCN (gọi tắt).
     
    #18
  19. ketoan_king

    ketoan_king Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    67
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    Quy Nhơn xì ti
    Chị Tú có văn bản pl nào nói về cái này không cho em với để em còn....cãi cô giáo.

    Dạ! à cho em hỏi cái này có giống cái mà chị Áo hai dây nói dưới đây không nhỉ?
     
    Last edited: 6 Tháng mười một 2006
    #19
  20. lannhu

    lannhu It's me!

    Bài viết:
    1,373
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    ~S~
    Hic hic, thì đã có cơ quan Nhà Nước gọi tắt như thế nên em gọi theo cho nhanh mừ!!!:wall: :wall:
     
    #20

Chia sẻ trang này