Tiền vay kinh doanh

• Thread starter longly
  • Ngày gửi
L

longly

Trung cấp
18/8/06
152
0
16
hồ chí minh
Chào các anh chị, cho em hỏi chút nhé: Công ty em vay tiền để kinh doanh (vay tiền để mua hàng, sau đó bán số hàng này rồi thanh toán lại bên cho vay, vậy hoạch khoản như thế nào ạ, vay ngắn hạn ( < 1 tháng), em cảm ơn nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
longly nói:
Chào các anh chị, cho em hỏi chút nhé: Công ty em vay tiền để kinh doanh (vay tiền để mua hàng, sau đó bán số hàng này rồi thanh toán lại bên cho vay, vậy hoạch khoản như thế nào ạ, vay ngắn hạn ( < 1 tháng), em cảm ơn nhiều!

Khi vay
Nợ 111,112,331
Có 311

Mua hàng
Nợ 156
Nợ 133
Có 111,112,331

Bán hàng:
Nợ 111,112,131
Có 511
Có 333

Nếu bán nợ, bay giờ thu tiền nợ
Nợ 111/Có 131 ( số tiền gồm tiền hàng + thuế GTGT)
Trả nợ vay :
Trả vốn Nợ 311/ Có 111,112
Trả lãi : Nợ 635/ Có 111,112

Kết chuyển giá vốn
Nợ 632/Có 156

Khấu trừ thuế : Nợ 333/ Có 133

Trong quá trình kinh doanh, có các chi phí đã hạch toán vào TK 642,641
Cuối tháng kết chuyển doanh thu thuần
Nợ 511/ Có 911
Kết chuyển các chi phí và giá vốn

Nợ 911
Có 632 giá vốn
Có 642 chi phí quản lý DN
Có 641 Chi phí bán hàng
Có 635
Lúc này
-Nếu bên Có 911> Nợ 911 (lãi)
Ghi Có 421 số tiền chênh lệch
-Nếu bên Nợ 911> Có 911 (lỗ)
Ghi Nợ 421 số tiền chênh lệch

L

longly

Trung cấp
18/8/06
152
0
16
hồ chí minh
cảm ơn anh nhiều, anh trả lời chi tiết quá, mà anh ơi, vay tiền kinh doanh có chứng từ gì không anh, em nghe sếp nói vay tiền rồi bảo em hoạch toán lãi vay vào chi phí, nhưng em chẳng thấy có chứng từ gì cả!

levanton

levanton

Cao cấp
longly nói:
cảm ơn anh nhiều, anh trả lời chi tiết quá, mà anh ơi, vay tiền kinh doanh có chứng từ gì không anh, em nghe sếp nói vay tiền rồi bảo em hoạch toán lãi vay vào chi phí, nhưng em chẳng thấy có chứng từ gì cả!

Vay thì có kế uớc vay, hợp đồng vay trong đó ghi số tiền vay,lãi suất, thời gian vay, thời gian trả lãi vay. Nếu sếp nói vay cá nhân thì cũng phải làm hợp đồng, có đủ những thông tin trên, và nhớ là lãi suất vay thỏa thuận của cá nhân không được vượt qua 1,2lần lãi suất của ngân hàng tại thời điểm vay.

L

longly

Trung cấp
18/8/06
152
0
16
hồ chí minh
cảm ơn anh nhé, mà hình như sếp lấy tiền của sếp đem cho công ty vay nên em chẳng thấy có chứng từ gì hết, em ko biết sau này quyết toán sao nữa!

H

hienpmc

Trung cấp
6/11/06
93
0
6
Hà Nội
Bạn là Cty TNHH hay CP?
Sếp bạn cho vay là cho vay đối với Cty, vẫn phải có hợp đồng/khế ước vay nợ chứ. Ko có thì bảo sếp lập ngay đi. Nội dung như anh levanton da noi day.
Bibi..

aThuan

aThuan

Cao cấp
27/9/06
347
5
18
Tp.HCM
Hợp đồng vay phải được công chứng hẳn hoi thì mới được chấp nhận.:wall:
Và bạn đương nhiên được đưa vào chi phí lãi vay vào chi phí HĐSXKD (không quá... giống bác tôn đã nói trên ở trên)

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Bác Tồn ui nếu các cổ đông chưa góp đủ vốn điều lệ thì khoản lãi vay ngắn hạn như vậy có được tính là chi phí hợp lý ko ạh ?

levanton

levanton

Cao cấp
Ocean 13 nói:
Bác Tồn ui nếu các cổ đông chưa góp đủ vốn điều lệ thì khoản lãi vay ngắn hạn như vậy có được tính là chi phí hợp lý ko ạh ?

Bạn đọc trong này chắc hơn
http://www.gdt.gov.vn/index.jsp?sid=7&scr=1024&progid=23003&oid=25060

Ngoài ra: Doanh nghiệp vay nhưng số tồn quỹ tiền mặt và TGNH luôn cao hơn số vay, lưu chuyển tiền lệ không hợp lý tức là vay không để làm gì, trong hkhi tiền vẫn tồn quỹ thì cán bộ thuế sẽ không chấp nhận lãi vay đưa vào chi phí tính thuế

L

longly

Trung cấp
18/8/06
152
0
16
hồ chí minh
mà anh ơi, cty em là cty cp, các cổ đông chưa góp đủ vốn thì có được đi vay để kinh doanh ko ạ, em cảm ơn nhiều!

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Em cảm ơn bác Tồn nhiều ạh !

hanjun8603

hanjun8603

Đói kiến thức!
26/4/06
97
1
6
43
Tuu quan
longly nói:
mà anh ơi, cty em là cty cp, các cổ đông chưa góp đủ vốn thì có được đi vay để kinh doanh ko ạ, em cảm ơn nhiều!

Là công ty cổ phần thì vốn điều lệ đăng ký trên "Giấy phép đăng ký kinh doanh" các cổ đông phải góp đầy đủ vốn để công ty hoạt động. Vì vậy, ở công ty bạn nếu các cổ đông chưa góp đủ vốn thì họ được đi vay để kinh doanh( đây là việc riêng của họ) nhưng lãi vay cho khoản vay này sẽ không được tính vào chi phí hợp lý của công ty. Nếu sau khi đi vào hoạt động công ty vẩn thiếu vốn để kinh doanh thì lúc đó công ty sẽ được vay vốn nhưng lãi suất khoản vay này phải nhỏ hơn 1,2 lần lãi suất ngân hàng tại thời điểm vay như anh LeVanTon đã nói ở trên đó bạn.
Đây là ý kiến của mình

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA