Nộp thuế môn bài khi có thay đổi về vốn

Thảo luận trong 'Các sắc thuế khác' bắt đầu bởi meocon1, 18 Tháng mười hai 2012.

22,537 lượt xem

  1. meocon1

    meocon1 Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    15
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Ho Chi Minh
    Dear mọi người,

    Cho em hỏi: khi Cty có thay đổi về vốn làm thay đổi mức thuế môn bài phải nộp thì phải làm tờ khai thuế môn bài trước 31/12 phải không ah?

    Sau khi làm tờ khai thì có phải nộp thuế môn bài liền không?

    VD: Đầu năm 2012 đã nộp thuế môn bài: 2 triệu
    Giữa năm 2012 có tăng vốn làm tăng mức thuế môn bài phải nộp là: 3 triệu. Vậy em sẽ làm tờ khai thuế môn bài trước 31/12/2012, còn nộp thuế thì khi nào nộp?
    Nếu nộp trong năm 2012 thì số tiền phải nộp là 3 triệu hay nộp số chênh lệch (3 triệu - 2triệu) 1triệu.
    Nếu đã nộp trong 2012 thì sang năm 2013 có phải nộp nữa không?

    Cám ơn anh chị.
     
    #1
  2. mrvanthuc

    mrvanthuc Kế Toán-Tài Chính-Thuế

    Bài viết:
    4,595
    Đã được thích:
    150
    Nơi ở:
    TP Hồ Chí Minh
    Ðề: Nộp thuế môn bài khi có thay đổi về vốn

    Năm 2012 thay đổi vốn làm thay đổi số thuế môn bài phải nộp năm 2013. Tiến hành lập tờ khai thuế môn bài năm 2013 hạn cuối là 31/12/2012 sau đó tiến hành nộp thuế môn bài.
    Xem hướng dẫn tại Điều 15 thông tư 28/2011/TT-BTC
     
    #2
  3. meocon1

    meocon1 Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    15
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Ho Chi Minh
    Ðề: Nộp thuế môn bài khi có thay đổi về vốn

    Cảm ơn anh. Như vậy là chỉ nộp tờ khai, không phải nộp tiền thuế phải không ah? Thông tư 28/2011/TT-BTC không nói về nộp tiền thuế nên em không biết có phải nộp không?
     
    #3
  4. mrvanthuc

    mrvanthuc Kế Toán-Tài Chính-Thuế

    Bài viết:
    4,595
    Đã được thích:
    150
    Nơi ở:
    TP Hồ Chí Minh
    Ðề: Nộp thuế môn bài khi có thay đổi về vốn

    Khai thuế thì phải nộp tiền thuế chứ, nếu khai mà không nộp thì làm gì có chuyện DN bị thuế gọi nhắc nhỡ, tính nộp chậm?
     
    #4
  5. meocon1

    meocon1 Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    15
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Ho Chi Minh
    Ðề: Nộp thuế môn bài khi có thay đổi về vốn

    Em đồng ý với anh rằng khai thuế thì phải nộp thuế. Nhưng em đang băn khoăn về thời hạn nộp thuế môn bài. Thuế chưa quy định rõ ràng cụ thể về thời gian nộp. Nếu năm nay nộp thuế môn bài cho năm sau thì sang đầu năm sau không phải nộp nữa. Nhưng thuế đôi khi lại không kiểm tra kỹ, đầu năm không thấy nộp thuế môn bài lại ra công văn phạt, rồi mình phải đi giải trình. Em đang lo lắng về vấn đề đó.

    Em có đọc được công văn của Tổng cục Thuế về thời hạn nộp thuế môn bài, chia sẻ cho mọi người nè:

    BỘ TÀI CHÍNH
    TỔNG CỤC THUẾ
    -------- CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
    Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
    ----------------
    Số: 1427/TCT-CS
    V/v Thời hạn nộp thuế Môn bài Hà Nội, ngày 26 tháng 04 năm 2012

    Kính gửi: Cục thuế các tỉnh Thanh Hóa.
    Tổng cục Thuế nhận được công văn số 2761/CT-TTHT ngày 24/11/2011 của Cục thuế tỉnh Thanh Hóa về việc hướng dẫn thời hạn nộp thuế Môn bài. Về vấn đề này, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:
    - Tại khoản 7 Điều 1 Nghị định số 106/2010/NĐ-CP ngày 28/10/2010 của Chính phủ quy định:
    “Khai thuế môn bài như sau:
    a) Khai thuế môn bài một lần khi người nộp thuế mới ra hoạt động kinh doanh chậm nhất là ngày cuối cùng của tháng bắt đầu hoạt động kinh doanh. Trường hợp người nộp thuế mới thành lập cơ sở kinh doanh nhưng chưa thực hiện hoạt động sản xuất kinh doanh thì phải khai thuế môn bài trong thời hạn ba mươi ngày, kể từ ngày cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và đăng ký thuế.
    b) Khai thuế môn bài theo năm trong trường hợp có sự thay đổi về mức thuế môn bài phải nộp.”
    - Thông tư số 28/2011/TT-BTC ngày 28/2/2011 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Quản lý thuế, hướng dẫn thi hành Nghị định số 85/2007/TT-BTC ngày 25/5/2007 và Nghị định số 106/2010/NĐ-CP quy định:
    Tại điểm c, khoản 3, Điều 9: “Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế cả năm chậm nhất là ngày thứ ba mươi của tháng đầu tiên của năm dương lịch hoặc năm tài chính.”
    Tại khoản 2, Điều 15: “Trường hợp người nộp thuế có sự thay đổi các yếu tố liên quan đến căn cứ tính thuế làm thay đổi số thuế môn bài phải nộp của năm tiếp theo thì phải nộp hồ sơ khai thuế môn bài cho năm tiếp theo, thời hạn khai thuế chậm nhất là ngày 31/12 của năm có sự thay đổi.”
    Tại khoản 2, Điều 22: “2. Trường hợp người nộp thuế tính thuế, thời hạn nộp thuế chậm nhất là ngày cuối cùng của thời hạn nộp hồ sơ khai thuế.”
    Theo quy định nêu trên, người nộp thuế môn bài phải khai thuế một lần khi người nộp thuế mới ra hoạt động kinh doanh chậm nhất là ngày cuối cùng của tháng bắt đầu hoạt động kinh doanh và khi có sự thay đổi các yếu tố liên quan đến căn cứ tính thuế làm thay đổi số thuế môn bài phải nộp của năm tiếp theo thì phải nộp hồ sơ khai thuế môn bài cho năm tiếp theo, thời hạn khai thuế chậm nhất là ngày 31/12 của năm có sự thay đổi. Trong quy định của chính sách hiện hành chưa quy định rõ thời hạn nộp thuế môn bài. Hiện nay, Bộ Tài chính đang nghiên cứu để sửa Thông tư số 28/2011/TT-BTC của Bộ Tài chính, Tổng cục Thuế ghi nhận ý kiến của Cục thuế Thanh Hóa để báo cáo Bộ nghiên cứu, bổ sung quy định của Chính sách trong Thông tư sửa đổi.
    Tổng cục Thuế trả lời để Cục thuế tỉnh Thanh Hóa biết.


    Nơi nhận:
    - Như trên;
    - Phó Tổng cục trưởng - Cao Anh Tuấn (để báo cáo);
    - Vụ Pháp chế-TCT;
    - Lưu: VT, CS, VP. TL. TỔNG CỤC TRƯỞNG
    KT. VỤ TRƯỞNG VỤ CHÍNH SÁCH
    PHÓ VỤ TRƯỞNG




    Ngô Văn Độ
     
    #5
  6. phongthanhtp

    phongthanhtp miêu tẩy diện Staff Member

    Bài viết:
    1,308
    Đã được thích:
    131
    Nơi ở:
    đất võ trời văn
    Ðề: Nộp thuế môn bài khi có thay đổi về vốn

    Vấn đề là trong thời gian chờ này, mình xử lý tình huống này như thế nào.
    Theo mình có 2 lựa chọn:
    1/ Nộp tiền thuế môn bài theo đúng thời hạn nộp tờ khai 31/12 cho chắc, khỏi lăn tăn cái TT 28/2011 "thời hạn nộp thuế chậm nhất là ngày cuối cùng của thời hạn nộp hồ sơ khai thuế"
    2/ Lý luận theo qui định TT 96/2002/TT-BTC
    Cắn cứ cái đoạn màu đỏ ở trên: mình có sự thay đổi bậc thuế thì làm lại tờ khai (nộp 31/12) chứ vẫn thuộc đối tượng "đang kinh doanh" => vẫn nộp thuế môn bài vào tháng đầu năm sau.
     
    #6
  7. Lan-vu-nu

    Lan-vu-nu Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    118
    Đã được thích:
    8
    Nơi ở:
    TP. Hà Đông
    Ðề: Nộp thuế môn bài khi có thay đổi về vốn

    Chào bạn meocon1. Theo mình, khi bạn tăng vốn điều lệ bạn phải làm lại giấy phép ĐKKD tại thời điểm đó, sau đó bạn làm MS08 gửi lên chi cục thuế sở tại. Khi đó thuế sẽ hướng dẫn bạn có nộp số tiền chênh hay không. Bạn ko làm MS 08 và làm lại GPĐKKD thì sẽ bị phạt nặng lắm đấy. Bạn phải xem lại ngay đi.
    Sau đó đầu năm 2013 bạn phải làm lại tờ khai thuế môn bài vì bạn đã sang bậc thuế phải nộp mới. Từ các năm sau trở đi bạn chỉ phải nộp tiền thuế ko phải nộp tờ khai môn bài nữa - theo TT28 rồi. Chúc bạn may mắn!
     
    #7
  8. meocon1

    meocon1 Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    15
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Ho Chi Minh
    Ðề: Nộp thuế môn bài khi có thay đổi về vốn

    Chào chị, giấy phép ĐKKD, mau MS 08 em đã làm rồi. Thank chị nha. Chỉ thắc mắc là nộp tiền năm nay hay năm sau thôi.
     
    #8
  9. bichvan.tax06

    bichvan.tax06 Moderator Staff Member

    Bài viết:
    3,810
    Đã được thích:
    285
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    Thủ Đô
    Ðề: Nộp thuế môn bài khi có thay đổi về vốn

    Nộp tờ khai thuế Môn Bài năm 2013 vào 31/12 năm 2012 (năm thay đổi căn cứ xác định mức thuế môn bài).
    Nộp Thuế Môn Bài 2013 chậm nhất là 30/01/2013.
     
    #9
  10. minhbt

    minhbt Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    76
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    hà nội
    Ðề: Nộp thuế môn bài khi có thay đổi về vốn

    Theo TT 42/2003/TT-BTC: "- Căn cứ xác định mức thuế môn bài là vốn đăng ký của năm trước năm tính thuế, ví dụ: Công ty TNHH A vốn đăng ký của năm 2002 là 6 tỷ đồng thì mức Môn bài năm 2003 sẽ được xác định căn cứ vào vốn đăng ký là 6 tỷ đồng và mức thuế Môn bài phải nộp năm 2003 là 2.000.000 đồng/năm. Trong năm 2003 nếu có điều chỉnh tăng, giảm vốn đăng ký thì mức thuế Môn bài năm 2003 vẫn được xác định theo vốn đăng ký năm 2002. Vốn đăng ký mới tính đến cuối năm 2003 là căn cứ để phân bậc Môn bài của năm 2004.
    Mỗi khi có thay đổi tăng hoặc giảm vốn đăng ký, cơ sở kinh doanh phải kê khai với cơ quan thuế trực tiếp quản lý để làm căn cứ xác định mức thuế Môn bài của năm sau. Nếu không kê khai sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính về thuế và bị ấn định mức thuế Môn bài phải nộp."
    --> Như vậy năm 2012 em ko phải nộp thêm, năm 2013 mới nộp theo mức mới 3tr.
     
    #10
  11. dungf

    dungf Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    0
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Ha Noi
    Ðề: Nộp thuế môn bài khi có thay đổi về vốn

    Người có nhà cho thuê từ nhiều năm và giá ổn định không đổi.
    Hàng năm người có nhà cho thuê phải nộp thuế môn bài.

    Trường hợp này cũng không phải nộp tờ khai thuế môn bài mà chỉ cần nộp thuế thôi phải không?
    Thanks
     
    #11
  12. LeThuThuy

    LeThuThuy Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    45
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    TP.HCM
    Ðề: Nộp thuế môn bài khi có thay đổi về vốn

    Nếu có sự thay đổi về vốn nhưng không làm thay đổi mức thuế môn bài thì thời hạn khai thuế môn bài là khi nào ah?
     
    #12
  13. mrvanthuc

    mrvanthuc Kế Toán-Tài Chính-Thuế

    Bài viết:
    4,595
    Đã được thích:
    150
    Nơi ở:
    TP Hồ Chí Minh
    Ðề: Nộp thuế môn bài khi có thay đổi về vốn

    Không cần khai gì cả bạn, đã khai rồi khi nào thay đổi vốn dẫn đến thay đổi mức nộp thuế môn bài thì mới khai. Xem kỹ hướng dẫn kỹ tại Điều 15 thông tư 28/2011/TT-BTC
     
    #13
  14. dungf

    dungf Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    0
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Ha Noi
    Ðề: Nộp thuế môn bài khi có thay đổi về vốn

    Xin trả lời giúp trường hợp này ạh.
     
    #14
  15. mrvanthuc

    mrvanthuc Kế Toán-Tài Chính-Thuế

    Bài viết:
    4,595
    Đã được thích:
    150
    Nơi ở:
    TP Hồ Chí Minh
    Ðề: Nộp thuế môn bài khi có thay đổi về vốn

    Thông thường cá nhân cho thuê nhà không đăng ký kinh doanh thì nộp thuế môn bài từ đầu năm cùng với thuế GTGT + thuế TNCN không phải khai thuế môn bài bạn hiền.
     
    #15
  16. Masafot

    Masafot Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    12
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hà Nội
    Ðề: Nộp thuế môn bài khi có thay đổi về vốn

    Hic! Em lại nghĩ là khi nào nộp Thuế Môn Bài thì làm tờ khai và nộp tiền luôn với chết chứ! Giờ em mới làm tờ khai có được không các bác nhỉ? năm vừa rồi công ty em cũng tăng vốn điều lệ mà ...không biết có bị phạt gì nữa không...
     
    #16

Chia sẻ trang này