Hạch toán thi cong lắp đặt hoàn thiện công trình xây dựng

• Thread starter tathilien91
  • Ngày gửi
T

tathilien91

Sơ cấp
21/3/14
21
1
3
Hà Nội
Cả nhà cho e hỏi: Công ty e là công ty thương mại chuyên phân phối sàn nhựa (gần giống sàn gỗ). Mình thường nhận hợp đồng bán và thi công luôn.
Mỗi lần làm hoàn thiện theo hợp đồng như vậy mình cần: sàn nhựa, keo, nhân viên thi công.
Mỗi một hợp đồng mình coi là một công trình và hạch toán như sau:
1. Xuất sàn nhựa để làm:
Nợ TK 154
Có TK 156
2. Xuất keo:
Nợ TK 154/ Có Tk 156
3. Nhân viên thi công thì làm công trình nào mình thuê bên ngoài (thường thuê một đội thi công)
- Khi hạch toán chi phí phải trả nhân viên thi công mình làm như sau:
Nợ TK 154/ Có TK 334, 111
4. Khi kết thúc công trình (khoảng 2-3 ngày) mình kết chuyển:
Nợ TK 632/Có TK 154

Cho mình hỏi mình làm như vậy có đúng không? Và khi thuê một đội thi công như vậy mình cần những chứng từ gì để đưa và chi phí hợp lý tính giá thành?

• Like
Reactions: eTax
Khóa học Quản trị dòng tiền
proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Bạn hạch toán như trên là đúng, mình xin bổ sung thêm vài bút toán để hợp lý hơn:

Khi công trình hoàn thành: Nợ 155 Có 154

Khi bàn giao cho khách hàng (căn cứ theo biên bản nghiệm thu, bàn giao công trình): Nợ 632 Có 155

Về đội công nhân thuê ngoài, chi phí lương bạn hạch toán vào TK 3348. Có thể làm 1 hợp đồng cho đội nhân công đó, nếu thu nhập chia ra mỗi người <2tr thì không phải khấu trừ thuế TNCN, nếu lớn hơn thì phải khấu trừ và kê khai thuế (vấn đề này bạn nên hợp thức hóa để có lợi cho người lao động).

• Like
Reactions: tathilien91
T

tuyennhi

Trung cấp
27/6/13
61
7
8
32
Tp. Hồ Chí Minh
Ðề: Hạch toán thi cong lắp đặt hoàn thiện công trình xây dựng

Sẵn chủ đề này, cho e hỏi, nếu cty có 1 hóa đơn đầu vào là lắp đặt, hoàn thành 1 công trình thì mình đưa vào TK 154 sau đó kết chuyển qua 155 hay mình đưa thẳng vào giá vốn Em xin cảm ơn

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên

đưa qua 155 làm gì đâu các bạn ơi. vì 155 là TK dùng cho sản xuất thôi. Còn riêng với xây dựng đã hoàn thành là bàn giao cho bên A ghi nhận giá vốn luôn Nợ 632/có 154 mà

T

tathilien91

Sơ cấp
21/3/14
21
1
3
Hà Nội

B ơi. Công ty b thuê lắp đặt hoàn thành rồi lại viết hóa đơn cho bên thứ 3 à? Hay b đưa vào sử dụng trong doanh nghiệp. Mình chưa hiểu ý b lém!

Sẵn chủ đề này, cho e hỏi, nếu cty có 1 hóa đơn đầu vào là lắp đặt, hoàn thành 1 công trình thì mình đưa vào TK 154 sau đó kết chuyển qua 155 hay mình đưa thẳng vào giá vốn Em xin cảm ơn
Cái nè là b ký hợp đồng với bên A, Sau đó thuê bên B làm phải không? Bây h b đang hỏi là hạch toán như thế nào đối với hóa đơn đầu vào bên B viết cho công ty b. Hay thế nèo. Mình chưa hiểu câu hỏi của b lém!

T

tathilien91

Sơ cấp
21/3/14
21
1
3
Hà Nội
Ðề: Re: Hạch toán thi cong lắp đặt hoàn thiện công trình xây dựng

Bạn hạch toán như trên là đúng, mình xin bổ sung thêm vài bút toán để hợp lý hơn:

Khi công trình hoàn thành: Nợ 155 Có 154

Khi bàn giao cho khách hàng (căn cứ theo biên bản nghiệm thu, bàn giao công trình): Nợ 632 Có 155

Về đội công nhân thuê ngoài, chi phí lương bạn hạch toán vào TK 3348. Có thể làm 1 hợp đồng cho đội nhân công đó, nếu thu nhập chia ra mỗi người <2tr thì không phải khấu trừ thuế TNCN, nếu lớn hơn thì phải khấu trừ và kê khai thuế (vấn đề này bạn nên hợp thức hóa để có lợi cho người lao động).

B ơi, mình bàn giao luôn, đưa wa 155 nữa thì liệu có ổn không?
Còn hợp đồng cho đội nhân công có cần kèm thêm j không b, như kiểu chứng minh là mình có thuê số lượng người như thế y?

T

tuyennhi

Trung cấp
27/6/13
61
7
8
32
Tp. Hồ Chí Minh

B ơi. Công ty b thuê lắp đặt hoàn thành rồi lại viết hóa đơn cho bên thứ 3 à? Hay b đưa vào sử dụng trong doanh nghiệp. Mình chưa hiểu ý b lém!

Cái nè là b ký hợp đồng với bên A, Sau đó thuê bên B làm phải không? Bây h b đang hỏi là hạch toán như thế nào đối với hóa đơn đầu vào bên B viết cho công ty b. Hay thế nèo. Mình chưa hiểu câu hỏi của b lém!
Da là cty B ký hợp đồng vs cty e, sau đó thuê bên B làm. bây giờ e không biết hạch toán ntn đối vs hóa đơn đầu vào mà bên B viết cho cty em, trên hóa đơn thể hiện rõ số lượng đơn giá luôn, vd lắp đặt công trình vách nhôm kính, đơn vị tính là mét, số lượng là 900, đơn giá 150.000.ua
Nhưng trong tháng đó bên e cũng có xuất 1 hóa đơn cho cty B là lắp đặt hệ thống làm nhôm, đơn vị tính là m2, số lượng 1500, đơn giá 50.000. Ý em là làm sao mình đưa công trình của thằng B xuất hóa đơn cho mình vào thẳng hóa đơn bán ra mà mình xuất cho cty B để tiện tính giá thành,
Em cảm ơn

Sửa lần cuối:
T

tathilien91

Sơ cấp
21/3/14
21
1
3
Hà Nội

Da là cty B ký hợp đồng vs cty e, sau đó thuê bên B làm. bây giờ e không biết hạch toán ntn đối vs hóa đơn đầu vào mà bên B viết cho cty em, trên hóa đơn thể hiện rõ số lượng đơn giá luôn, vd lắp đặt công trình vách nhôm kính, đơn vị tính là mét, số lượng là 900, đơn giá 150.000.ua
Nhưng trong tháng đó bên e cũng có xuất 1 hóa đơn cho cty B là lắp đặt hệ thống làm nhôm, đơn vị tính là m2, số lượng 1500, đơn giá 50.000. Ý em là làm sao mình đưa công trình của thằng B xuất hóa đơn cho mình vào thẳng hóa đơn bán ra mà mình xuất cho cty B để tiện tính giá thành,
Em cảm ơn[/QU
Tức là công ty B ký hợp đồng hoàn thiện lắp đặt hệ thống làm nhôm với công ty b (B là chủ đầu tư, bên b là thi công). Sau đó, công ty b lại thuê ngược lại công ty B làm 1 phần của công trình này (Lúc này bên b lại là chủ đầu tư, B lại thành bên thi công)
Mà b ví dụ đơn giá có đúng ko vậy. Công ty b bị lỗ à. Đầu vào của công ty B xuất cho b đã cao hơn đầu ra b viết kìa. Ở đây mình nói chung trong trường hợp này thôi.

- Khi nhận được hóa đơn của bên B xuất cho:
Nợ TK 154
Nợ TK 133
Có TK 131 (nếu trừ luôn vào tiền b phải trả cho công ty B lắp đặt vách nhôm kính),111,331
- Khi xuất hóa đơn trả cho bên B (chắc công ty b làm thêm 1 số phần nữa rồi bàn giao lại phải không? Phần công ty Nhôm kính này mình ko rành lém) b hạch toán các chi phí phát sinh liên qua vào Tk 154, rồi kết chuyển qua 632. Phản ảnh doanh thu bình thường
Nợ 632
Có 154: Bao gồm tất cả các hạng mục (trong đó đã có hạng mục mà b thuê công ty B)
Nợ Tk 131,111:
Có 5111,33311

T

tuyennhi

Trung cấp
27/6/13
61
7
8
32
Tp. Hồ Chí Minh

Vậy mình không kết chuyển qua 155 hé, do công ty mình những cái đó đều đưa vào thành phẩm hết
VD khi xuất hóa đơn cty mình hạch toán: nợ 632, có 155. và nợ 131, có 5112, có 3331.
Lúc bên B xuất hóa đơn cho cty e, nếu hạch toán là nợ 154, nợ 1331, có 331 Thì mình làm bút toán nào để kết chuyển TK 154 vào cái hóa đơn mình xuất ra để tiện tính giá thành. Ở đây 2 hóa đơn làm công trình khác nhau, bạn để ý đơn vị tính là m và m2 Hóa đơn bên mình xuát ra là bao gồm cả hóa đơn mà bên B xuất cho bên e và một số vật kiệu khác để tính giá thành cho cái hóa đơn xuất ra đó Em cảm ơn

Sửa lần cuối:
T

tathilien91

Sơ cấp
21/3/14
21
1
3
Hà Nội

Vậy mình không kết chuyển qua 155 hé, do công ty mình những cái đó đều đưa vào thành phẩm hết
VD khi xuất hóa đơn cty mình hạch toán: nợ 632, có 155. và nợ 131, có 5112, có 3331.
Lúc bên B xuất hóa đơn cho cty e, nếu hạch toán là nợ 154, nợ 1331, có 331 Thì mình làm bút toán nào để kết chuyển TK 154 vào cái hóa đơn mình xuất ra để tiện tính giá thành. Ở đây 2 hóa đơn làm công trình khác nhau, bạn để ý đơn vị tính là m và m2 Hóa đơn bên mình xuát ra là bao gồm cả hóa đơn mà bên B xuất cho bên e và một số vật kiệu khác để tính giá thành cho cái hóa đơn xuất ra đó Em cảm ơn
Hóa đơn đó bạn cứ cho vào 154 đi. Tất cả các chi phí phát sinh liên quan thì b cũng tập hợp vào 154. Sau đó từ 154 kết chuyển sang 155. Rồi từ 155 sang 632. Như vậy là hợp với cách bạn hạch toán xuất hóa đơn đầu ra đó. Công ty b làm xong ko bàn giao ngay mà đưa vào thành phẩm làm chi vậy. Công ty mình hoàn thiện công trình là từ 154 sang thẳng luôn 632.

T

tuyennhi

Trung cấp
27/6/13
61
7
8
32
Tp. Hồ Chí Minh

E cũng ko rõ mấy năm trước làm như vậy nên giờ em phải làm theo thôi, e mới vô làm dc 1 tuần thôi, nên e ko hỉu nhiều việc lắm. Em vd cho anh rõ về vấn đề trên.
VD khi mình mua nguyên vật liệu về, vd mua thép, thì thép mình đưa vào tk 152. Mình định khoàn là nợ 152, nợ 133, có 111. Nhập kho nguyên vật liệu
Còn ở đây, cái hóa đơn đầu vào đó, người cũ tạo một mã là vách nhôm, đưa vào tk 155 xem nó là 1 thành phẩm. Rồi mình định khoản nợ 154, nợ 133, có 111 . Xem như là nhập kho thành phẩm rồi . Như vậy sau này phần mềm sẽ tự động kết chuyển qua nợ 632, có 155 hay sao anh.

Sửa lần cuối:
T

tathilien91

Sơ cấp
21/3/14
21
1
3
Hà Nội

E cũng ko rõ mấy năm trước làm như vậy nên giờ em phải làm theo thôi, e mới vô làm dc 1 tuần thôi, nên e ko hỉu nhiều việc lắm. Em vd cho anh rõ về vấn đề trên.
VD khi mình mua nguyên vật liệu về, vd mua thép, thì thép mình đưa vào tk 152. Mình định khoàn là nợ 152, nợ 133, có 111. Nhập kho nguyên vật liệu
Còn ở đây, cái hóa đơn đầu vào đó, người cũ tạo một mã là vách nhôm, đưa vào tk 155 xem nó là 1 thành phẩm. Rồi mình định khoản nợ 154, nợ 133, có 111 . Xem như là nhập kho thành phẩm rồi . Như vậy sau này phần mềm sẽ tự động kết chuyển qua nợ 632, có 155 hay sao anh.
Vậy nếu làm theo người cũ thì khi nhận hóa đơn của bên B. Bạn hạch toán Nợ TK 155,133, có 111,331. Sau đó trên phần mềm b chọn đối tượng tập hợp chi phí là công trình b cần theo dõi. Như bên mình là theo dõi trên 154. Theo mình nghĩ chỉ cho vào TK 155 khi sản xuất đại trà, lưu kho thành phẩm rồi chờ xuất bán. Đây bên B là làm theo hợp đồng ký với bên bạn. Nên mình nghĩ cho vào 154. Tất cả các khoản như b mua nguyên vật liệu j đó, cũng cho vào 154.

T

tuyennhi

Trung cấp
27/6/13
61
7
8
32
Tp. Hồ Chí Minh

Mình mới vô làm ko có ai hướng dẫn nên gặp rất nhiều rắc rối, gần hết thới hạn làm bctc rồi mà giờ vẫn chưa xong. Em cảm ơn anh nhiều nha

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

Bạn cần nói rõ hơn: Ctrình bạn XD để sử dụng hay để bán? vì TK 155 là thành phẩm.

T

thuha0205

Guest
2/7/14
14
0
1
33
Ha Noi
Mọi người giúp e cách viết hóa đơn với ạ.
Bên e ký hợp đồng với khách hàng là cung cấp thiết bị và lắp đặt máy điều hòa không khí. Có nghĩa là vừa bán máy vừa lắp đặt luôn.
Trong hợp đồng có phụ lục giá thiết bị và giá nhân công lắp đặt + vật tư lắp đặt
Bây giờ e ghi trong hóa đơn đó là: " cung cấp và lắp đặt máy điều hòa không khí... theo hợp đồng số ... ký ngày..." được không ạ.
E cảm ơn.

T

tathilien91

Sơ cấp
21/3/14
21
1
3
Hà Nội
Bên e ký hợp đồng với khách hàng là cung cấp thiết bị và lắp đặt máy điều hòa không khí. Có nghĩa là vừa bán máy vừa lắp đặt luôn.
Trong hợp đồng có phụ lục giá thiết bị và giá nhân công lắp đặt + vật tư lắp đặt
Bây giờ e ghi trong hóa đơn đó là: " cung cấp và lắp đặt máy điều hòa không khí... theo hợp đồng số ... ký ngày..." được không ạ.
E cảm ơn.
Được b nhé. M làm bên sàn nhựa và thi công cho khách luôn. Hóa đơn m thường ghi "Cung cấp và hoàn thiện thi công sàn nhựa" Trong đó m bao gồm vật tư và chi phí thi công hết. B ghi như vậy là rất rõ rồi.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
E cảm ơn.

Trong XL gọi HĐ này là HĐ trọn gói.
- Khi mua điều hòa, các phụ kiện kèm theo bạn HT có 111, 112, 331 nợ 152, 154 ( xuất thẳng không qua kho ) Nếu DN bạn là thương mại trước đây đã nhập vào 156 nay xuất ra lắp thì ghi có 156 nợ 154
- Nếu có chi phí bảo dưỡng, vận chuyển ... ghi có 111, 112, 331 nợ 152 hay 154
- Khi lắp đặt ghi có 334 nợ 154
- Khi hoàn thành, nghiệm thu bàn giao ghi có 154 nợ 632 ......
Chú ý: nếu HT theo QĐ 15 thì VT qua 621, NC qua 622 ... trước khi vào 154

T

tathilien91

Sơ cấp
21/3/14
21
1
3
Hà Nội
Trong XL gọi HĐ này là HĐ trọn gói.
- Khi mua điều hòa, các phụ kiện kèm theo bạn HT có 111, 112, 331 nợ 152, 154 ( xuất thẳng không qua kho ) Nếu DN bạn là thương mại trước đây đã nhập vào 156 nay xuất ra lắp thì ghi có 156 nợ 154
- Nếu có chi phí bảo dưỡng, vận chuyển ... ghi có 111, 112, 331 nợ 152 hay 154
- Khi lắp đặt ghi có 334 nợ 154
- Khi hoàn thành, nghiệm thu bàn giao ghi có 154 nợ 632 ......
Chú ý: nếu HT theo QĐ 15 thì VT qua 621, NC qua 622 ... trước khi vào 154
Hạch toán là Có 334 Nợ 154 trong trường hợp là đội thi công thuê ngoài. Vậy trong trường hợp công ty nuôi thợ thi công lắp đặt thì bỏ wa cái này vì cuối tháng mình tính lương cho họ rồi đúng ko ạ

levanton

levanton

Cao cấp
Hạch toán là Có 334 Nợ 154 trong trường hợp là đội thi công thuê ngoài. Vậy trong trường hợp công ty nuôi thợ thi công lắp đặt thì bỏ wa cái này vì cuối tháng mình tính lương cho họ rồi đúng ko ạ
Cty bạn thuê công nhân ngoài, hay nhóm công nhân và sử dụng nhân công do cty bạn có thường xuyên đều hạch toán NỢ 154/ CÓ 334 ( với qd 48), Công ty bạn có trách nhiệm kê khai và khấu trừ thuế TNCN( nều có) và quyết toán thuế TNCN. Chi khi nào cty bạn thuê 1 đơn vị khác thi công, lúc đó hạch toán Có 331. Lúc này cty bạn không có trách nhiệm quyết toán thuế TNCN cho khoản tiền nhân công này

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA