Hạch toán thi cong lắp đặt hoàn thiện công trình xây dựng

• Thread starter tathilien91
  • Ngày gửi
T

tathilien91

Sơ cấp
21/3/14
21
1
3
Hà Nội
Cty bạn thuê công nhân ngoài, hay nhóm công nhân và sử dụng nhân công do cty bạn có thường xuyên đều hạch toán NỢ 154/ CÓ 334 ( với qd 48), Công ty bạn có trách nhiệm kê khai và khấu trừ thuế TNCN( nều có) và quyết toán thuế TNCN. Chi khi nào cty bạn thuê 1 đơn vị khác thi công, lúc đó hạch toán Có 331. Lúc này cty bạn không có trách nhiệm quyết toán thuế TNCN cho khoản tiền nhân công này
Nhưng công nhân này ko trả lương theo công trình mà trả theo lương cố định và theo % doanh thu cuối tháng ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Nhưng công nhân này ko trả lương theo công trình mà trả theo lương cố định và theo % doanh thu cuối tháng ạ.

Bạn nói rõ hơn: Số CN này DN bạn có làm HĐ lao động không? nếu có HĐ lao động trong đó có hình thức trả lương ( lương ngày, tháng, theo doanh thu ... ) thì trách nhiệm của DN phải QL LĐ đó theo luật LĐ, khi tính lương ghi có 334 nợ 154 hay 622 ( chi tiết làm cho C.trình nào ghi vào C.trình đó ), ... Khi trả ghi có 111 .. nợ 334

T

tathilien91

Sơ cấp
21/3/14
21
1
3
Hà Nội
Bạn nói rõ hơn: Số CN này DN bạn có làm HĐ lao động không? nếu có HĐ lao động trong đó có hình thức trả lương ( lương ngày, tháng, theo doanh thu ... ) thì trách nhiệm của DN phải QL LĐ đó theo luật LĐ, khi tính lương ghi có 334 nợ 154 hay 622 ( chi tiết làm cho C.trình nào ghi vào C.trình đó ), ... Khi trả ghi có 111 .. nợ 334
Công nhân có làm hợp đồng lao động. Trả theo lương cố định + doanh thu theo tháng. Công trình of bên e lắp đặt nhanh ạ. Nhanh trong 2 ngày, dài 5 - 7 ngày là cùng. E làm theo QĐ 48. Vậy e hạch toán sao cho đúng ạ?

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Công nhân có làm hợp đồng lao động. Trả theo lương cố định + doanh thu theo tháng. Công trình of bên e lắp đặt nhanh ạ. Nhanh trong 2 ngày, dài 5 - 7 ngày là cùng. E làm theo QĐ 48. Vậy e hạch toán sao cho đúng ạ?
Công nhân DN bạn có HĐ LĐ thì HT có 334 nợ 154 ( chi tiết từng C.trình )

N

nhungnhung1604

Guest
10/10/14
24
0
1
30
Cty bạn thuê công nhân ngoài, hay nhóm công nhân và sử dụng nhân công do cty bạn có thường xuyên đều hạch toán NỢ 154/ CÓ 334 ( với qd 48), Công ty bạn có trách nhiệm kê khai và khấu trừ thuế TNCN( nều có) và quyết toán thuế TNCN. Chi khi nào cty bạn thuê 1 đơn vị khác thi công, lúc đó hạch toán Có 331. Lúc này cty bạn không có trách nhiệm quyết toán thuế TNCN cho khoản tiền nhân công này
dạ cho e hỏi chút ạ, công ty e thi công lắp đặt mua dịch vụ lắp đặt từ 1 công ty khác (gồm phí nhân công, máy móc xây lắp), vậy khi hạch toán giá vốn công ty e có hạch toán giá vốn cho toàn bộ công trình lắp đặt luôn ko ạ, hay chỉ hạch toán cho vật tư thôi ạ!

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
dạ cho e hỏi chút ạ, công ty e thi công lắp đặt mua dịch vụ lắp đặt từ 1 công ty khác (gồm phí nhân công, máy móc xây lắp), vậy khi hạch toán giá vốn công ty e có hạch toán giá vốn cho toàn bộ công trình lắp đặt luôn ko ạ, hay chỉ hạch toán cho vật tư thôi ạ!

Giá vốn là toàn bộ chi phí ... ( bao gồm cả VT + chi phí lắp đặt .. ) cho những khối lượng công việc đã hoàn thành theo DT và phát sinh ( nếu có )

T

tokien

Trung cấp
17/1/18
140
7
18
32
các ban ơi mình hạch toán tất 152 được không hay cho qua 156? nếu thanh nhôm,bản lề bên mình vừa lắp đặt gia công thôi không sản xuất

M

Minh Tiến 21

Trung cấp
5/10/22
54
18
8
Hà Nội
vayonline24h.vn
VD khi mình mua nguyên vật liệu về, mua thép thì thép mình đưa vào tk 152. Mình định khoản là nợ 152, nợ 133, có 111. Nhập kho nguyên vật liệu.
Còn ở đây, cái hóa đơn đầu vào đó, người cũ tạo một mã là vách nhôm, đưa vào tk 155 xem nó là 1 thành phẩm. Rồi mình định khoản nợ 154, nợ 133, có 111. Xem như là nhập kho thành phẩm rồi . Như vậy sau này phần mềm sẽ tự động kết chuyển qua nợ 632, có 155

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA