Trả tiền khách hàng bằng sec tiền mặt .

• Thread starter tranthicamle
  • Ngày gửi
T

tranthicamle

Guest
24/6/04
62
0
0
chuyện tiền trả qua ngân hàng ,em có thanh toán SEC tiền mặt để khách hàng ra NH lĩnh ,nhưng phần công nợ thực và sổ sách có khác nhau .Vậy có sợ các bác thuế hay kiểm toán phát hiện không các anh chị .
Anh chị tư vấn giúp .

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Sao lại thanh toán công nợ khác với thực tế. Bất cứ vấn đề gì bất hợp lý thì người ta vẫn phát hiện ra được. Bạn hãy làm theo đúng thực tế mà bạn có thì bạn không còn ngại người ta phát hiện ra....
Hình như bạn đã có bằng KTT và đã tham gia CLB KTT mà bạn còn hỏi đến vấn đề này thì :wall:

D

duc193

Trung cấp
24/8/05
82
0
6
41
Ho Chi Minh City
tranthicamle nói:
chuyện tiền trả qua ngân hàng ,em có thanh toán SEC tiền mặt để khách hàng ra NH lĩnh ,nhưng phần công nợ thực và sổ sách có khác nhau .Vậy có sợ các bác thuế hay kiểm toán phát hiện không các anh chị .
Anh chị tư vấn giúp .

KHông biết mình hiểu ý câu hỏi của bạn có đúng không : Khi cậu mua một lượng hàng với giá trị là A nhưng khi Cty bán hàng cho cậu xuất hóa đơn với giá trị là B ( Cái này phải được sự đồng ý của các sếp đó nha ) . Nhưng khi cậu thanh toán tiền hàng bằng séc với số tiền là A (đồng) . nếu như vậy thì cậu có thể mượn TK 1111 làm TK trung gian
Nợ TK 1111/ Co 1121 : A đồng
Nợ TK 331/có 1111 : A đồng
còn khoản chênh lệch giữa A và B thì từ TK 1111 cậu sẽ dễ dàng sử lý hơn để thấy hợp lý hơn. Như vậy thì khi kiểm tra cơ quan thuế khó kiểm tra đến những khoản đó vì tụi nó chỉ có khoảng 1 tuần để kiểm tra thôi làm sao mà kiểm hết với lại cũng phải tùy vào công ty của cậu đưa cho tụi nó bao nhiêu để chúng kiểm tra kỹ hay không kỹ.
Còn việc điều chỉnh như thế nào ( theo như MiNA nói cậu đã có bằng KTT và tham gia câu lạc bộ KTT rồi ) thì chắc mình không cần phải nói nữa . vì nhưng cách điều chỉnh như thế nà với nhưng người nhiều kinh nghiệm như cậu thì gặp nhiều rồi đúng không :
Chúc bạn thành công !

phong2v

phong2v

Guest
duc193 nói:
KHông biết mình hiểu ý câu hỏi của bạn có đúng không : Khi cậu mua một lượng hàng với giá trị là A nhưng khi Cty bán hàng cho cậu xuất hóa đơn với giá trị là B ( Cái này phải được sự đồng ý của các sếp đó nha ) . Nhưng khi cậu thanh toán tiền hàng bằng séc với số tiền là A (đồng) . nếu như vậy thì cậu có thể mượn TK 1111 làm TK trung gian
Nợ TK 1111/ Co 1121 : A đồng
Nợ TK 331/có 1111 : A đồng
còn khoản chênh lệch giữa A và B thì từ TK 1111 cậu sẽ dễ dàng sử lý hơn để thấy hợp lý hơn. Như vậy thì khi kiểm tra cơ quan thuế khó kiểm tra đến những khoản đó vì tụi nó chỉ có khoảng 1 tuần để kiểm tra thôi làm sao mà kiểm hết với lại cũng phải tùy vào công ty của cậu đưa cho tụi nó bao nhiêu để chúng kiểm tra kỹ hay không kỹ.
Còn việc điều chỉnh như thế nào ( theo như MiNA nói cậu đã có bằng KTT và tham gia câu lạc bộ KTT rồi ) thì chắc mình không cần phải nói nữa . vì nhưng cách điều chỉnh như thế nà với nhưng người nhiều kinh nghiệm như cậu thì gặp nhiều rồi đúng không :
Chúc bạn thành công !
hahahahah đồng chí này hướng dẫn lung tung nhi dễ bị bóc lịch lắm đấy nha hiihihihiihhi ko phát sinh mà vẫn lập chứng từ khống ha chết dở đó hahahahhah

D

duc193

Trung cấp
24/8/05
82
0
6
41
Ho Chi Minh City
phong2v nói:
hahahahah đồng chí này hướng dẫn lung tung nhi dễ bị bóc lịch lắm đấy nha hiihihihiihhi ko phát sinh mà vẫn lập chứng từ khống ha chết dở đó hahahahhah
Không lập chứng từ khống đâu cậu ạ, làm thế nào đó để khoản chênh lệch đó là một khoản chi phí hợp lý thì do kinh nghiệm của từng người thôi. cậu làm nhiều thì sẽ biết đưa nhưng khoản chênh lệch đó vào đâu để hợp lý thôi
mình không chỉ bậy đâu

phong2v

phong2v

Guest
duc193 nói:
Không lập chứng từ khống đâu cậu ạ, làm thế nào đó để khoản chênh lệch đó là một khoản chi phí hợp lý thì do kinh nghiệm của từng người thôi. cậu làm nhiều thì sẽ biết đưa nhưng khoản chênh lệch đó vào đâu để hợp lý thôi
mình không chỉ bậy đâu

Hahahahah cậu nói minh làm nhiều sẽ có kinh nghiệm hả ui chà ghê quá minh hơn hẳn bạn mấy tuổi khi ra trường đến nay là làm kế toán luôn nên chắc kinh nghiệm cũng sẽ nhiều hơn cậu đó. minh chỉ trêu cậu thế thôi. chứ làm kế toán ko thể lúc nào cũng 1+1=2 được.
còn trong trường hợp trên ai nói với bạn ko lập chứng từ khống
VD nha:
Bạn mua 100 đv hàng hóa
Họ xuất HD cho bạn 100 +10 đv hàng hóa chênh lệch là 10 đv
như thế là ko có sự mua bán trao đổi thực tế 10 đv kia
là như thế bạn và bên bán đều hoàn thiện chứng từ theo 110 đv Hàng hóa. có nghĩa là đã lập chứng từ khống cho 10 đv đó để hợp lệ rồi còn gì nữa.
Bên bán thì tăng Doanh thu
còn bên bạn mua thì tăng dc chi phí quá là ko đúng trong sách học đó hahahhaha
nhưng còn trong thực tế thiiiiiiiiiiiiiiiiiii

tho moc

tho moc

thợ lành nghề
26/6/06
207
0
16
18
HN
Anh chị tư vấn giúp .
Quả thực ko hiểu tại sao lại chênh lệch được. Thuế chỉ quan tâm trên sổ sách, chứng từ của bên bạn. Việc họ phát hiện hay ko phát hiện cái ngoài sổ sách còn phụ thuộc nhiều yếu tố, và tùy trường hợp.
:dzo:
( tớ vào mục này tự dưng xả được ít xì trét )

D

duc193

Trung cấp
24/8/05
82
0
6
41
Ho Chi Minh City
phong2v nói:
Hahahahah cậu nói minh làm nhiều sẽ có kinh nghiệm hả ui chà ghê quá minh hơn hẳn bạn mấy tuổi khi ra trường đến nay là làm kế toán luôn nên chắc kinh nghiệm cũng sẽ nhiều hơn cậu đó. minh chỉ trêu cậu thế thôi. chứ làm kế toán ko thể lúc nào cũng 1+1=2 được.
còn trong trường hợp trên ai nói với bạn ko lập chứng từ khống
VD nha:
Bạn mua 100 đv hàng hóa
Họ xuất HD cho bạn 100 +10 đv hàng hóa chênh lệch là 10 đv
như thế là ko có sự mua bán trao đổi thực tế 10 đv kia
là như thế bạn và bên bán đều hoàn thiện chứng từ theo 110 đv Hàng hóa. có nghĩa là đã lập chứng từ khống cho 10 đv đó để hợp lệ rồi còn gì nữa.
Bên bán thì tăng Doanh thu
còn bên bạn mua thì tăng dc chi phí quá là ko đúng trong sách học đó hahahhaha
nhưng còn trong thực tế thiiiiiiiiiiiiiiiiiii
Đúng mình cũng đồng ý với cậu là 10 đồng đó là khống nhưng theo bạn nói thì trên sách vở thôi, còn trên thực tế thì sao, trường hợp này trong thực tế có rất nhiều, với một người kế toán mình phải làm sao đưa khoản chi phí ( khống) để nó như một khoản chi phí hợp lý hợp lệ. Vì vậy mình có nói là còn phải tùy vào từng công ty khi quyết toán thuế cho tui nó bao nhiêu để nó kểm tra kỹ hay không kiểm tra kỹ. Còn làm như cậu thì đúng theo luật nhưng làm như thế ở một Công ty của tư nhân thì Giám Đóc đã đuổi việc mình từ lâu rồi. Vì vậy mình mới nói là còn phải tùy vào cách biến hóa và kinh nghiệm của mỗi người nữa.

Trong Ví dụ của cậu ở công ty mình thì :
Do Công ty mình là Công ty Tư nhân nên giám Đốc thường lấy tiền Quỹ để xài. vì vậy trong trường hợp này mình sẽ làm Phiếu chi ra 10 đồng chênh lệch như cậuu ví dụ cũng cho khách hàng đó . Và làm phiếu thu thu lại tiền của giám đốc lấy sài . coi như khoản đó là một khoản tiền mà giám đóc cầm mang trả lại công ty, Về mặt tiưền không thay đổi và về mặt công nợ khách hàng cũng không thay đổi luôn, lúc này công ty sẽ được lợi 10 đồng chênh lệch đưa vào chi phí

Sửa lần cuối:
M

mualantan

Trung cấp
26/6/06
95
0
0
Gần nhà bạn
To : duc193 !
To : phong2v!

Mình nói các bạn nghe nè, ờ đây mình cùng bàn, đưa ra góp ý cho bạn tranthicamle , về một tình huống mà cũng không ít người làm kế toán gặp phải. Như các bạn nêu thên về giả sử, nhưng cũng chưa hết, chưa nêu lên là mua ít ( theo hóa đơn),trả tiền nhiều hay mua nhiều, trả ít. Nhưng tất cả đều có thể sửa được mà.

Nếu Giá trị trên hóa đơn ít,mà viết sec trả nhiều : thu lại tiền mặt
Nếu giá trị trên hóa hơn nhiều, trả ít, tức là trả chưa đủ :trả thêm , viết phiếu chi thêm.

Sai thì sửa thôi, Bộ tài chính cũng cho phép mấy cách sửa sai mà các bạn! :ladiesman

D

dothuhuong282

Trung cấp
2/11/06
166
2
0
Ngôi nhà hạnh phúc
Tôi chỉ muốn nói đến trường hợp bạn trả thừa so với công nợ. bạn có thể định khoản:
Nợ TK 152,156: Số hàng thực tế
Nợ TK 331: Số chên lệch
Có TK 111: Tổng số tiền trả
( TK 331 dư nợ khi ta trả trước tiền hàng) sẽ ko vấn đề gì đâu.
Chúc bạn thành công và lần sau nhớ cẩn thận hơn vì ko có nhiều cơ hội để sửa sai đâu bạn. ( Cơ hội nghề nghiệp thì có nhưng cơ hội việc làm thì không)

N

nghiepkt

Guest
12/11/06
66
0
0
hanoi
Bạn nên nhớ hoàn thiện cả phiếu chi (số chêch lệch) khớp ngày, tháng cho khoản trả trước tiền mua hàng đó nhé

D

duc193

Trung cấp
24/8/05
82
0
6
41
Ho Chi Minh City
mualantan nói:
To : duc193 !
To : phong2v!

Mình nói các bạn nghe nè, ờ đây mình cùng bàn, đưa ra góp ý cho bạn tranthicamle , về một tình huống mà cũng không ít người làm kế toán gặp phải. Như các bạn nêu thên về giả sử, nhưng cũng chưa hết, chưa nêu lên là mua ít ( theo hóa đơn),trả tiền nhiều hay mua nhiều, trả ít. Nhưng tất cả đều có thể sửa được mà.

Nếu giá trị trên hóa hơn nhiều, trả ít, tức là trả chưa đủ :trả thêm , viết phiếu chi thêm.

Sai thì sửa thôi, Bộ tài chính cũng cho phép mấy cách sửa sai mà các bạn! :ladiesman

Đúng rồi mình cũng đồng ý vậy, ý mình nói cũng chỉ làm như vậy thôi nhưng bạn phong 2v lại nói mình chỉ bậy, đành rằng mình làm thế là sai với quy định. Nhưng trong thực tế công ty nào cũng làm vậy cả thôi, nếu cơ quan thuế phát hiện thì mình sữa lại thôi, đây không phải lài cái gì lớn đến mức mà bạn phòngv bảo là phải bóc lịch dâu

L

Le Bao Thuan

Guest
15/11/06
11
0
0
TP.HCM
Thật là may mắn cho lũ kế toán chúng mình là ở Việt Nam luật chưa quy định bắt buộc mọi khoản thanh toán phải thông qua Ngân hàng, vẫn tha hồ lợi dụng tài khoản 111 để lấp vào chỗ hổng. Chúng ta còn dễ thở 1 chút khi thói quen của dân Việt vẫn là xài tiền mặt. Nhưng coi chừng tình trạng này không kéo dài được lâu nữa đâu, nên tốt nhất các bạn hãy tạo thói quen làm sổ sách = thực tế dần đi.

G

gái nhà quê

Guest
23/10/06
16
0
0
36
Sài Gòn

Chính xác! Vấn đề này đơn giản thôi mà. Séc tiền mặt thì cũng như chi tiền mặt thôi. Làm sao cho nó khớp với sổ sách báo cáo thôi.

saomai1325

saomai1325

Guest
18/1/07
135
0
0
TP. Hồ Chí Minh
Hahahahah cậu nói minh làm nhiều sẽ có kinh nghiệm hả ui chà ghê quá minh hơn hẳn bạn mấy tuổi khi ra trường đến nay là làm kế toán luôn nên chắc kinh nghiệm cũng sẽ nhiều hơn cậu đó.

???????????? :wall: :wall: :wall: :wall: :wall: :wall:
anh phong2v ơi hướng dẫn em ít chiêu với !!!!!!!!!!!!!!!:drummer: :drummer: :drummer: :drummer: :drummer: :drummer: :drummer:
1+ 1= ????????

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA