Nguyên giá TSCĐ

• Thread starter souris
  • Ngày gửi
S

souris

Guest
15/2/06
5
0
0
TPHCM
Các bác cho em hỏi.
Cty em co ký 1 HĐ mua lại 1 dây chuyền SX của nước ngoài, nội dung HĐ bao gồm việc cung cấp, lắp đặt và vận hành thử dây chuyền.HĐ kết thúc khi phía đối tác hoàn thành việc vận hành thừ dây chuyền SX này.Vậy các chi phí phát sinh khi vận hành thử dây chuyền SX này có được ghi nhận vào nguyên giá TSCĐ không?Theo lý thuyết thí nếu là TS mua ngoài thì các CP trước khi sử dụng đều được tính vào nguyên giá TS nhưng vì chi phí này la khá lớn do gồm nhiều khoản như dầu chạy máy, điện, nước, NVL để chạy thử...nếu thời gian vận hành vận hành thử là 2 tháng thì ước tính CP phát sinh có thể lên tới con số hàng tỷ!
Mong các bác giúp đỡ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
souris nói:
Các bác cho em hỏi.
Vậy các chi phí phát sinh khi vận hành thử dây chuyền SX này có được ghi nhận vào nguyên giá TSCĐ không?
Các chi phí liên quan trực tiếp đến việc đưa tài sản vào trạng thái sẵn sàng sử dụng như chi phí chuẩn bị mặt bằng, vận chuyển, chi phí lắp đặt, chạy thử, chi phí chuyên gia và các chi phí liên quan trực tiếp khác sẽ đựoc ghi nhận vào nguyên giá TSCĐ.
( Nhưng nhớ là phải có đầy đủ chứng từ nhé!)
Bạn tham khảo trong Qđ 206/2003 để hiểu rõ hơn về chế độ quản lý, sử dụng, tính khấu hao TSCĐ bạn nhé!

trinhan

trinhan

Guest
13/10/06
272
1
0
tp.hcm
- Bạn phải có kế hoạch và lập dự toán về khoản này trình các cấp phê duyệt. Chi phí chạy thử phải phù hợp các tính năng yêu cầu cầu máy ban đầu:
VD: Chạy 1500 giờ thử máy; 100 tấn sp ...

Tập hợp tất cả các khoản trên, làm bảng TH quyết toán để tăng Tài sản.

S

souris

Guest
15/2/06
5
0
0
TPHCM
Mình cũng nghĩ la các chi phí này được ghi nhận vào nguyên giá TSCĐ nhưng thấy CP lớn quá nên cũng run tay.:p
Cám ơn các bạn đã cho lời khuyên

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Sẳn đây mọi người cho let hỏi: Chi phí lãi vay ngân hàng có đưa vào nguyên giá TSCĐ luôn không? ví dụ mua tài sản đó trả bằng nguồn tiền vay ngân hàng và hàng tháng phải trả 1 phần lãi gốc và chi phí lãi vay thì phải xử lý nghiệp vụ này như thế nào?!

trinhan

trinhan

Guest
13/10/06
272
1
0
tp.hcm
letmyha nói:
Sẳn đây mọi người cho let hỏi: Chi phí lãi vay ngân hàng có đưa vào nguyên giá TSCĐ luôn không? ví dụ mua tài sản đó trả bằng nguồn tiền vay ngân hàng và hàng tháng phải trả 1 phần lãi gốc và chi phí lãi vay thì phải xử lý nghiệp vụ này như thế nào?!

1/ Nếu bạn đầu tư dự án Công trình XD thì toàn bộ chi phí lãi vay dự án trong giai đoạn đầu tư cho đến ngày Hoàn thành bàn giao đưa vào sử dụng được đưa vào Tài Sản Công trình
(Vì trong dự án đã tính phần vay vốn NH )

VD: Đầu tư nhà xưởng (thiết bị, nhà xưởng, xây dựng ...)

2/ Tuy nhiên đối với tài sản đi vay hoặc mua lẻ thì chắc phải đưa vào CP rồi.

Ở phần 1 mình chắc chắn (vì mình đã làm DA nhiều) tuy nhiên ở phần 2 mình không sure lắm.

Mờ các bạn khác tham gia. :biggthump

T

thuyquan

Guest
26/8/06
39
1
0
43
Da Lat
Vấn đề này thì QD206 có hướng dẫn khá kỹ, tôi muốn hải các bác một câu khác, cũng liên quan đến TSCĐ, nhưng không biết phải làm sao:Cty của tôi hoạt động trong lĩnh vực vật liệu xây dựng, có các mỏ đá, mỏ cao lanh, mỏ đất được Nhà nước cấp phép khai thác, nhưng tôi không biết chi phí khảo sát thiết kế đường vào mỏ tập hợp vào 241 sau đó kết chuyển thành tài sản thì là TS vô hình hay hữu hình? Nhờ các các bác giúp cho. Cảm ơn nhiều nhiều nhiều!

S

Song Huong

Cao cấp
letmyha nói:
Sẳn đây mọi người cho let hỏi: Chi phí lãi vay ngân hàng có đưa vào nguyên giá TSCĐ luôn không?

Theo chuẩn mực 16 chi phí đi vay thì
Chi phí đi vay liên quan trực tiếp đến việc đầu tư xây dựng hoặc sản xuất tài sản dở dang được tính vào giá trị của tài sản đó (được vốn hoá)

Việc vốn hoá chi phí đi vay được tạm ngừng lại khi quá trình đầu tư xây dựng hoặc sản xuất tài sản dở dang bị gián đoạn một cách bất thường. Khi đó chi phí đi vay phát sinh được ghi nhận là chi phí sản xuất, kinh doanh trong kỳ cho đến khi việc đầu tư xây dựng hoặc sản xuất tài sản dở dang được tiếp tục

Việc vốn hoá chi phí đi vay sẽ chấm dứt khi các hoạt động chủ yếu cần thiết cho việc chuẩn bị đưa tài sản dở dang vào sử dụng hoặc bán đã hoàn thành. Chi phí đi vay phát sinh sau đó sẽ được ghi nhận là chi phí sản xuất, kinh doanh trong kỳ khi phát sinh.

letmyha nói:
ví dụ mua tài sản đó trả bằng nguồn tiền vay ngân hàng và hàng tháng phải trả 1 phần lãi gốc và chi phí lãi vay thì phải xử lý nghiệp vụ này như thế nào?!
Mua tài sản đó trả bằng nguồn tiền vay ngân hàng, chi phí lãi vay trả hàng tháng hạch toán vào chi phí hoạt động tài chính.
Thân mến.

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Song Huong nói:
Mua tài sản đó trả bằng nguồn tiền vay ngân hàng, chi phí lãi vay trả hàng tháng hạch toán vào chi phí hoạt động tài chính.
Thân mến.
Hic em nghĩ là phải đưa vào nguyên giá TSCĐ đó luôn chứ?
Hic vậy là phải đưa vào chi phí hoạt động tài chính huh? :wall:

T

Trương Thu Hà

Guest
4/10/06
162
0
0
Gia Định
letmyha nói:

Khi mình đi học thì mình nhớ là hạch toán riêng, vì đi vay và mua TSCĐ là 2 việc khác nhau hoàn toàn, bạn cứ tách ra cho đỡ nhức đầu nhé, lãi vay vẫn hạch toán vào chi phí TC.:friend:

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Trương Thu Hà nói:
Khi mình đi học thì mình nhớ là hạch toán riêng, vì đi vay và mua TSCĐ là 2 việc khác nhau hoàn toàn, bạn cứ tách ra cho đỡ nhức đầu nhé, lãi vay vẫn hạch toán vào chi phí TC.:friend:
Chi phí liên quan trực tiếp phải chi ra tính đến thời điểm đưa tài sản cố định vào trạng thái sẵn sàng sử dụng như: lãi tiền vay đầu tư cho tài sản cố định đó thì sẽ tính vào nguyên giá TSCĐ nhé bạn, nó có liên quan đến việc mua TSCĐ ấy chứ không phải không đâu.
Nên làm theo hướng dẫn của anh Song Huong ấy!

S

souris

Guest
15/2/06
5
0
0
TPHCM
Mình biết hỏi vấn đề này ở đây hơi bị lac đề nhưng ko biết nên để ở chuyên mục nào nữa nên đành để ở đây, vả lại nó cũng có ít nhiều liên quan đến vấn đề ban đầu mình nhờ các bạn trong diễn đàn giúp đỡ.
Trong giai đoạn cty mình thử vận hành dây chuyền SX mới mua sẽ cho đưa NVL vào SX thử. Chi phí vận hành dây chuyền là rất lớn (bao gồm cả chi phí NVL đưa vào vận hành thử dây chuyền) sẽ tính vào nguyên giá TSCĐ và lượng thành phẩm tạo ra là rất hạn chế. Vậy mình có tính giá vốn của các TP tạo thành không?
Theo quan điểm của mình thì ko ghi nhận 155 ở giai đoạn này mà khi xuất NVL đề vận hành thử dây chuyền chỉ ghi nhận N241/C152 (khi hoàn thành việc vận hành thử máy thi ghi nhận N211/C241).Nếu vậy lượng SP SX được trong giai đoạn vận hành thử máy móc này mình sẽ xử lý như thế nào cho chính xác?Mong các bạn góp ý.

trinhan

trinhan

Guest
13/10/06
272
1
0
tp.hcm
souris nói:
Mình biết hỏi vấn đề này ở đây hơi bị lac đề nhưng ko biết nên để ở chuyên mục nào nữa nên đành để ở đây, vả lại nó cũng có ít nhiều liên quan đến vấn đề ban đầu mình nhờ các bạn trong diễn đàn giúp đỡ.
Trong giai đoạn cty mình thử vận hành dây chuyền SX mới mua sẽ cho đưa NVL vào SX thử. Chi phí vận hành dây chuyền là rất lớn (bao gồm cả chi phí NVL đưa vào vận hành thử dây chuyền) sẽ tính vào nguyên giá TSCĐ và lượng thành phẩm tạo ra là rất hạn chế. Vậy mình có tính giá vốn của các TP tạo thành không?
Theo quan điểm của mình thì ko ghi nhận 155 ở giai đoạn này mà khi xuất NVL đề vận hành thử dây chuyền chỉ ghi nhận N241/C152 (khi hoàn thành việc vận hành thử máy thi ghi nhận N211/C241).Nếu vậy lượng SP SX được trong giai đoạn vận hành thử máy móc này mình sẽ xử lý như thế nào cho chính xác?Mong các bạn góp ý.

cái này mình có trả lời rồi mà.
Kế toán tài sản cố định

Sửa lần cuối:
trinhan

trinhan

Guest
13/10/06
272
1
0
tp.hcm
Theo mình Bạn nên xem lại:

1/ Nếu nó nằm trong 1 dự án Đường vào mỏ thì nó thuộc chi phí khác. Và được tập hợp vào để tính tăng chung TSCĐ.
Nếu vậy bạn chỉ theo dõi và tập hợp chi phí riêng. Khi kết thúc HĐ thì đưa vào công chung để tính thành TSCĐ

VD: Mình xây nhà, thì CP TK được tập trung lại để tính thành Tổng TSCĐ.

2/ Còn Nếu nó nằm riêng thì nó thuộc Vô hình.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA