Xử lý thếnào với trườnghợp còn số dư 1122 (trên sổ phụ)trong khi BCĐKT 1122 là số âm

• Thread starter ketoandemakho
  • Ngày gửi
K

ketoandemakho

Trung cấp
15/5/06
76
1
6
anywhere in vietnam
Hàng tháng khi đem sổ phụ 1122-USD VỀ ĐỂ HẠCH TOÁN , NẾU CÓ PHÁT SINH NGHIỆP VỤ TRONG SỔ PHỤ NÀY THÌ MÌNH ÁP DỤNG NGUYÊN TẮC SAU:
Nguyên tắc ghi nhận các nghiệp vụ kinh tế phát sinh bằng ngoại tệ :
_ các khoản doanh thu, chi phí, hàng tồn kho, TSCĐ :Tỷ giá bình quân liên ngân hàng tại ngày phát sinh giao dịch
_ Phát sinh tăng các tài khoản vốn bằng tiền, phải thu phải trả : Tỷ giá bình quân liên ngân hàng tại ngày phát sinh giao dịch
_ phát sinh giảm các khoản vốn bắng tiền, phải thu, phải trả : sử dụng tỷ giá đã ghi sổ kế toán
_ Mua bán ngoại tệ : tỷ giá thực tế ngân hàng mua vào bán ra
cuối tháng , trên bảng cân đối kế toán sẽ có số dư 1122 đã quy đổi ra vnd
vấn đề đặt ra là:
-nếu đem số dư 1122 đã quy đổi ra vnd chia cho số dư gốc ngoại tệ usd thì sẽ ra 1 tỷ giá bất hợp lý.
-do đầu tháng sau mình bê luôn số dư 1122 đã quy đổi của cuối tháng trước dẫn đến tình trạng là số dư 1122 đã quy đổi của cuối tháng này là 1 số âm trong khi gốc ngoại tệ của nó là 1 số dương.
các bạn hãy cho mình biết mình sai và thiếu ở điểm nào? cách khắc phục trong tháng này ra sao để cho số dư 1122 quy đổi ra vnd cuối tháng này tương ứng với số dư gốc ngoại tệ của nó

• Like
Reactions: Lotus Đào
Khóa học Quản trị dòng tiền
S

silent

Guest
24/10/06
21
0
0
Somewhere to hide
Bạn thử xem cách dưới đây có được không:
-Cuối tháng, mình đánh giá lại số dư có gốc ngoại tệ theo tỷ giá bình quân liên ngân hàng của ngày cuối tháng-đồng thời lấy luôn tỷ giá đó là tỷ giá ghi sổ cho tháng tiếp theo.
Như vậy, mọi số liệu liên quan đến ngoại tệ thì cuối tháng này và đầu tháng sau đều khớp ( cả bên VND và bên USD)
Còn trong tháng,phát sinh các khoản như bạn đã liệt kê thì mình đánh giá chênh lệch luôn theo từng nghiệp vụ( chênh lệch giữa tỷ giá ghi sổ và tỷ giá thực tế)

K

ketoandemakho

Trung cấp
15/5/06
76
1
6
anywhere in vietnam
mình cũng ko biết được ko nữa, nhưng theo ý bạn nói thì đối với đầu tháng 10 mình đánh giá lại số dư usd của tài khoản ngoại tệ theo tỉ giá ngày 31-09-2006. nếu có chênh lệch thừa so với số dư ngoại tệ đã được quy đổi trong bảng cân đối kế toán ngày 31-09-2006 thì hạch toán chênh lệch này vào tk515(nợ 1122 có 515), ngược lại thì vào 635(nợ 635 có 1122). còn các nghiệp vụ phát sinh trong t10 thì hạch toán tk 1122 theo tỉ giá 31-09-2006,còn tài khoản đối ứng của nó thì theo nguyên tắc mình nêu, nếu số tiền của tk1122 chênh lệch thừa so với số tiền của tkđối ứng của tk1122 thì chênh lệch này vào tk515, ngược lại thì vào tk635. nếu vậy , thì trường hợp bán ngoại tệ cho ngân hàng chuyển vào tk vnd (nợ 1121 có 1122) thì số ngoại tệ 1122 bán cho ngân hàng khi quy đổi thì phải bằng với số tiền của tk1121. như vậy thì quy tắc trên không nhất quán( bất cứ nghiệp vụ phát sinh nào cũng có tk 635 hay 515 do sử dụng tỷ giá hạch toán của cuối tháng trước) và ko giống như bạn nói. vậy thì sao đây?.

S

silent

Guest
24/10/06
21
0
0
Somewhere to hide
ketoandemakho nói:
thì trường hợp bán ngoại tệ cho ngân hàng chuyển vào tk vnd (nợ 1121 có 1122) thì số ngoại tệ 1122 bán cho ngân hàng khi quy đổi thì phải bằng với số tiền của tk1121. như vậy thì quy tắc trên không nhất quán( bất cứ nghiệp vụ phát sinh nào cũng có tk 635 hay 515 do sử dụng tỷ giá hạch toán của cuối tháng trước) và ko giống như bạn nói. vậy thì sao đây?.
ý này mình không hiểu lắm.
Khi bạn sử dụng tỷ giá ngày 31-9 làm tỷ giá hạch toán cho tháng 10,thì khi bạn bán ngoại tệ cho ngân hàng để chuyển vào VNĐ,thì bạn vẫn có phần chênh lệch về tỷ giá chứ( tức là chênh lệch giữa tỷ giá của ngân hàng ngày hôm đó với tỷ giá hạch toán ),và tổng số tiền của bạn vẫn hạch toán đủ mà.
Ví dụ: bạn đang sử dụng tỷ giá HT : 16.000 VND/ USD
Bạn bán USD : 1000- tỷ giá N hàng là : 16.100
Khi đó bạn có bút toán;
N 1121: 16.100.000
C 1122: 16.000.000
C515 : 100.000
Và khi bạn quy đổi số dư trên sổ chi tiết của ngoại tệ thì : số dư ngoại tệ trên sổ là VNĐ chia cho tỷ giá hạch toán đầu tháng = số nguyên tệ trên sổ theo dõi ngoại tệ.

L

Lotus Đào

Sơ cấp
19/7/17
4
0
1
29
Hàng tháng khi đem sổ phụ 1122-USD VỀ ĐỂ HẠCH TOÁN , NẾU CÓ PHÁT SINH NGHIỆP VỤ TRONG SỔ PHỤ NÀY THÌ MÌNH ÁP DỤNG NGUYÊN TẮC SAU:
Nguyên tắc ghi nhận các nghiệp vụ kinh tế phát sinh bằng ngoại tệ :
_ các khoản doanh thu, chi phí, hàng tồn kho, TSCĐ :Tỷ giá bình quân liên ngân hàng tại ngày phát sinh giao dịch
_ Phát sinh tăng các tài khoản vốn bằng tiền, phải thu phải trả : Tỷ giá bình quân liên ngân hàng tại ngày phát sinh giao dịch
_ phát sinh giảm các khoản vốn bắng tiền, phải thu, phải trả : sử dụng tỷ giá đã ghi sổ kế toán
_ Mua bán ngoại tệ : tỷ giá thực tế ngân hàng mua vào bán ra
cuối tháng , trên bảng cân đối kế toán sẽ có số dư 1122 đã quy đổi ra vnd
vấn đề đặt ra là:
-nếu đem số dư 1122 đã quy đổi ra vnd chia cho số dư gốc ngoại tệ usd thì sẽ ra 1 tỷ giá bất hợp lý.
-do đầu tháng sau mình bê luôn số dư 1122 đã quy đổi của cuối tháng trước dẫn đến tình trạng là số dư 1122 đã quy đổi của cuối tháng này là 1 số âm trong khi gốc ngoại tệ của nó là 1 số dương.
các bạn hãy cho mình biết mình sai và thiếu ở điểm nào? cách khắc phục trong tháng này ra sao để cho số dư 1122 quy đổi ra vnd cuối tháng này tương ứng với số dư gốc ngoại tệ của nó
Chị ơi, chị cho em xin fb em hỏi về nghiệp vụ liên quan dến ngoại tệ chị nhé, em mới vào nên cũng bối rối việc này quá. fb của em là https://www.facebook.com/mwhitelotus. thank chị

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA