Tờ khai thuế bị nhập sai số liệu thuế đầu vào đã quá 3 tháng

• Thread starter nguoiquangnam
  • Ngày gửi
nguoiquangnam

nguoiquangnam

Trung cấp
3/11/06
134
0
0
39
HCM
HI!!!MOI NGUOI,Minh là thành viên mới mình chưa có kinh nghiệm nhiều nên mong mọi người chỉ dẫn với nha. Mình là kế toán mới của công ty, va minh đang làm sổ sách kế toán thì phát hiện ra, tờ khai thuế GTGT tháng ba (3)bị KT cũ nhập liệu sai, số thế đầu vào thực tế lớn hơn số trên tờ khai. Theo mỉnh biết thì quá 3 tháng , thì không thể điều chỉnh nữa mà đưa số chênh lệch đó vào chi phí,
- nếu đưa vào chi phí thì nên đưa vào Tk nào ?
- Có thể thực hiện điều chỉnh được hay không?
Mong mọi người góp ý...

Khóa học Quản trị dòng tiền
phong2v

phong2v

Guest
nguoiquangnam nói:
HI!!!MOI NGUOI,Minh là thành viên mới mình chưa có kinh nghiệm nhiều nên mong mọi người chỉ dẫn với nha. Mình là kế toán mới của công ty, va minh đang làm sổ sách kế toán thì phát hiện ra, tờ khai thuế GTGT tháng ba (3)bị KT cũ nhập liệu sai, số thế đầu vào thực tế lớn hơn số trên tờ khai. Theo mỉnh biết thì quá 3 tháng , thì không thể điều chỉnh nữa mà đưa số chênh lệch đó vào chi phí,
- nếu đưa vào chi phí thì nên đưa vào Tk nào ?
- Có thể thực hiện điều chỉnh được hay không?
Mong mọi người góp ý...
nếu thế thì bạn bỏ bút toán trước đi và hạch toán lại.
VD trước bạn hạch toán là
N642/C111 : 100.000d
N133/C111 : 10.000d
thì nay hạch toán lại đưa hết vào chi phí là
N642/C111 : 110.000d
hoặc làm bút toán điều chỉnh lại là
N642/C133 :10.000d
chúc bạn thành công

nguoiquangnam

nguoiquangnam

Trung cấp
3/11/06
134
0
0
39
HCM
Cảm ơn phòngv rất nhiều!
Còn trên tờ khai thì sao, làm biên bản điều chỉnh luôn có được không? Mình xin nói rõ hơn tình huống của mình là trên TK tháng 3 thuế đầu vào là 7 863 000, nhưng thực tế tổng cộng trên các bảng kên là 8 000 000, Trên sổ sách thì hoạch toán đumg1, nhưng tờ khai thì nhập liệu sai, emnghi3 lả phải làm biên bản điều chỉnh, nhung không biêt như vậy có hợp lý không, vì đã để quá lâu rối.
Chúc một ngày làm viêc hiệu quả..

phong2v

phong2v

Guest
nguoiquangnam nói:
Cảm ơn phòngv rất nhiều!
Còn trên tờ khai thì sao, làm biên bản điều chỉnh luôn có được không? Mình xin nói rõ hơn tình huống của mình là trên TK tháng 3 thuế đầu vào là 7 863 000, nhưng thực tế tổng cộng trên các bảng kên là 8 000 000, Trên sổ sách thì hoạch toán đumg1, nhưng tờ khai thì nhập liệu sai, emnghi3 lả phải làm biên bản điều chỉnh, nhung không biêt như vậy có hợp lý không, vì đã để quá lâu rối.
Chúc một ngày làm viêc hiệu quả..
Bạn phải xem kỹ lại đi đã nha. nếu bạn mà kê thiếu 1 hóa đơn nào đó mà đã quá 3 tháng thì tốt nhất bạn nên tính hết vào chi phí và làm bút toán điều chỉnh trên số kế toán. còn nếu bạn đã kê bị sai hóa đơn
VD như HD có số thuế là 500.000 đ mà bạn lại kê khai có 400.000 đ chảng hại thì bạn làm tờ kê khai điều chỉnh kềm theo với tờ khai thuế của tháng này. nhưng nhớ là phải ghi rõ điều chỉnh cho kỳ kê khai nào đó nha.
chúc bạn thành công

nguoiquangnam

nguoiquangnam

Trung cấp
3/11/06
134
0
0
39
HCM
Mình rơi vào trường hợp 2 thôi, nhập liệu sai chứ ko fai là sót hóa đơn, mình đã nắm được cách điều chỉnh tờ khai rùi, cảm ơn bạn đã nhắc nha...Ơ nhưng mà nếu kê khai sót hóa đơn wa 3 tháng thí tính vào chi phí, thì chi phí này có phải là chi phí hợp lý ko? Khi quyết toán Có bị pác Thuế loại ra không??????????
Thân!

phong2v

phong2v

Guest
nguoiquangnam nói:
Mình rơi vào trường hợp 2 thôi, nhập liệu sai chứ ko fai là sót hóa đơn, mình đã nắm được cách điều chỉnh tờ khai rùi, cảm ơn bạn đã nhắc nha...Ơ nhưng mà nếu kê khai sót hóa đơn wa 3 tháng thí tính vào chi phí, thì chi phí này có phải là chi phí hợp lý ko? Khi quyết toán Có bị pác Thuế loại ra không??????????
Thân!
nếu quá 3 tháng thì tính hết vào chi phí chảng qua bị mất thuế khấu trừ mà thôi con hiển nhiên là chi phí hợp lệ ko ai gạt ra đươc đâu ngoại trừ các trường hợp khác thôi

nguoiquangnam

nguoiquangnam

Trung cấp
3/11/06
134
0
0
39
HCM
Á à, hỉu gùi, cảm ơn bạn phong2v nhiều nhé. Thế còn trường hợp hoạch toán công tác phí không có hóa đơn thì sao? Vì có một vài trường hợp Sếp đi công tác, nhưng bảng kê công tác phí thì gồm các CP có HD và các CP phát sinh không có hóa đơn GTGT( chỉ có hóa đơn bán lẻ ) thì làm thế nào? như tiền ăn trưa, tiền nước,
---> Theo Vy thì vẫn hoạch toán và phản ánh các trường hợp trên vào sổ sách, đến khi quyết toán thuế thì tổng hợp những CP không có hóa đơn này đưa vào Muc B1 .g ( điều: chỉnh tăng doanh thu? ----Có hợp lý không nhỉ?
:wall:

D

DUCHUY

Trung cấp
15/5/06
145
1
18
54
Ho Chi Minh
Trường hợp hóa đơn đã kê khai ,nhưng quá 3 tháng mới phát hiện thì phải lập BK 02A (điều chỉnh thuế GTGT) cùng với tờ khai thuế GTGT tháng gần nhất và tất cả các khoản thuế GTGT đó vẫn được đưa toàn bộ vào TK 133 ( chỉ đưa vào chi phí khi không kê khai mà quá 3 tháng).Riêng về sổ sách chứng từ cũng phải hạch toán số thuế đúng từ tháng 03

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
nguoiquangnam nói:
Thân!
phong2v nói:
nếu quá 3 tháng thì tính hết vào chi phí chảng qua bị mất thuế khấu trừ mà thôi con hiển nhiên là chi phí hợp lệ ko ai gạt ra đươc đâu ngoại trừ các trường hợp khác thôi
Đây là trường hợp hóa đơn bị kê khai nhầm phần thuế GTGT trên Tờ khai, chứ không phải là quá thời hạn 3 tháng mới kê khai. Trường hợp này thuế GTGT vẫn được khấu trừ, sau khi bạn làm điều chỉnh. Ý kiến của bạn DUCHUY là chính xác.

nguoiquangnam nói:
Á à, hỉu gùi, cảm ơn bạn phong2v nhiều nhé. Thế còn trường hợp hoạch toán công tác phí không có hóa đơn thì sao? Vì có một vài trường hợp Sếp đi công tác, nhưng bảng kê công tác phí thì gồm các CP có HD và các CP phát sinh không có hóa đơn GTGT( chỉ có hóa đơn bán lẻ ) thì làm thế nào? như tiền ăn trưa, tiền nước,
---> Theo Vy thì vẫn hoạch toán và phản ánh các trường hợp trên vào sổ sách, đến khi quyết toán thuế thì tổng hợp những CP không có hóa đơn này đưa vào Muc B1 .g ( điều: chỉnh tăng doanh thu? ----Có hợp lý không nhỉ?
Bạn điều chỉnh tại Mã số B7 "Chi phí không có hóa đơn, chứng từ theo chế độ quy định".

T

thotrang0218

Guest
12/11/06
8
0
0
TP.Ho Chi Minh
Theo tôi thì bạn hãy rà soát cho kĩ, xem hóa đơn nào kê sai thì điều chỉnh lại và kèm theo bản giải trình, còn hóa đơn nào chưa kê khai mà bị quá 3 tháng thì tính vào chi phí và đây là chi phí hợp lệ.
Với bạn nguoiquangnam thi coi chừng nhé, tất cả những hóa đơn chi phí không có chứng từ hợp lệ thì khi quyết toán dễ bị cắt đó. Tốt nhất là nên nói cho Chief hiểu, Bạn hạch toán vào cũng được nhưng khi quyết toán sẽ không bảo vệ được đâu. (sẽ được chấp thuận nếu .......)
chúc bạn thành công.

Vàng phai

Vàng phai

Guest
Theo tôi thì bạn hãy rà soát cho kĩ, xem hóa đơn nào kê sai thì điều chỉnh lại và kèm theo bản giải trình, còn hóa đơn nào chưa kê khai mà bị quá 3 tháng thì tính vào chi phí và đây là chi phí hợp lệ.
Với bạn nguoiquangnam thi coi chừng nhé, tất cả những hóa đơn chi phí không có chứng từ hợp lệ thì khi quyết toán dễ bị cắt đó. Tốt nhất là nên nói cho Chief hiểu, Bạn hạch toán vào cũng được nhưng khi quyết toán sẽ không bảo vệ được đâu. (sẽ được chấp thuận nếu .......)
chúc bạn thành công.
Trường hợp kê khai nhầm gtrị 01 hđ đầu vào của 1 tháng làm cho thuế VAT phải nộp lớn hơn ( vd: gtrị trước thuế 720.000đ vat 72.000đ mình lại kê là 36.000đ) không muốn nộp lại tờ khai cho lằng nhằng, mình hạch toán điều chỉnh trên sổ sách thôi ( cho số sai vào chi phí) có được không hay nhất định phải nộp lại tờ khai GTGT của tháng đo và tờ khai bổ xung?