Khấu hao TSCD NHẬP KHẨU

• Thread starter nguoiquangnam
  • Ngày gửi
nguoiquangnam

nguoiquangnam

Trung cấp
3/11/06
134
0
0
39
HCM
hi>
Các anh chỉ chỉ giúp em với, Tháng 3, Công ty em nhập khẩu Phi mậu dịch một thiết bị đo áp suất khí, 16 411 000đ, vì Công ty em là Cô ong ty dịch vụ sửa chữa máy móc ngành bia nên Kt viên trước đã hạch toán đưa máy này vào TK 211,vẫn tính khấu hao hằng tháng , nhưng đấn bi giờ vẫn chưa đăng kí bảng tính khấu hao cho chi cục thuế quận,
----vậy từ bây giờ em đăng kí thì có ảnh hưởng gì không???
--- Nếu bi giờ mới đăng ký thì số khấu hao 8 tháng vừa qua có được xem là chi phí hợp lý không
Mong các anh chị cho em lời góp ý...Thanks for all

Khóa học Quản trị dòng tiền
trinhan

trinhan

Guest
13/10/06
272
1
0
tp.hcm
- Hợp lý thôi. Em gửi cho họ bảng xin đăng ký bổ xung.

Later than never

nguoiquangnam

nguoiquangnam

Trung cấp
3/11/06
134
0
0
39
HCM
Rùi em, se làm gấp đây! Cam ơn anh nhé, tiện thể em hỏi luôn là: Bên thanh lý một màn hình máy vi tính,
Chứng từ là phiếu thu thôi, có lập thêm phiếu xuất kho hay không,
em hạch toán thế này:
No 111/Có 711:
Vì không thấy hóa đơn mua vào của màn hình này , nên em ko bit fai hạch toán giá vốn như thế nào? Anh chỉ em zới?
Có phải là NỢ 811 / CÓ 153 HAY KO? NHƯNG THẾ NÀY THÌ LÀM SAO MÀ ĐÚNG, KO ỔN TÍ NÀO.!!!!

trinhan

trinhan

Guest
13/10/06
272
1
0
tp.hcm
-Thứ nhất là em phải xem là máy vi tính có năm trong Tài sản của mình không đã. Nếu là TSCĐ thì hạch toán khác.

Em thanh lý phải xuất hóa đơn chứ.
Nợ 111 / Có 711 (giá bán chưa thuế); 3331 - Thuế GTGT phải nộp.

Đã thanh lý thì cần xác định giá vốn làm gì. Có phải bán hàng đâu.

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
nguoiquangnam nói:
Bên thanh lý một màn hình máy vi tính,
Chứng từ là phiếu thu thôi, có lập thêm phiếu xuất kho hay không,
em hạch toán thế này:
No 111/Có 711:
Vì không thấy hóa đơn mua vào của màn hình này , nên em ko bit fai hạch toán giá vốn như thế nào? Anh chỉ em zới?
Có phải là NỢ 811 / CÓ 153 HAY KO? NHƯNG THẾ NÀY THÌ LÀM SAO MÀ ĐÚNG, KO ỔN TÍ NÀO.!!!!
Nếu cái máy tính này truớc đây là CCDC tức là mình đã phân bổ hết giá trị vào chi phí SX rồi.
Vậy khi thanh lý, bạn bán đi ấy thì sẽ cho giá vốn = 0 và chỉ có bút toán thu tiền bán là khoản thu nhập bất thuờng thôi ạ!
N 111/ C 3331,711

nguoiquangnam

nguoiquangnam

Trung cấp
3/11/06
134
0
0
39
HCM
Cảm ơn mọi người đã góp ý nhiều, em sẽ xem lai cho thật kỹ đây..HIx, nhân viên cũ đã xuất bán nhưng không xuất hóa đơn anh chị à, chị ấy chỉ làm phiếu thu thôi, nếu em chưa làm sổ sách thì em vẫn có thể xuất hóa đon trong thang này được không? Bán ra không có thuế

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
nguoiquangnam nói:
Cảm ơn mọi người đã góp ý nhiều, em sẽ xem lai cho thật kỹ đây..HIx, nhân viên cũ đã xuất bán nhưng không xuất hóa đơn anh chị à, chị ấy chỉ làm phiếu thu thôi, nếu em chưa làm sổ sách thì em vẫn có thể xuất hóa đon trong thang này được không? Bán ra không có thuế
Nếu bạn chưa làm sổ sách, chưa hạch toán gì cả. Thì trong tháng này bạn cũng có thể xuất hóa đơn ( nên làm phiếu thu theo ngày hóa đơn ấy). Màn hình máy vi tính xuất bán cũng phải có thuế xuất thuế GTGT chứ sao lại không?

nguoiquangnam

nguoiquangnam

Trung cấp
3/11/06
134
0
0
39
HCM
Người trước em làm như vậy, giờ em mới phát hiện ra nếu em chưa làm sổ sách thì em có thể ghi hóa đơn có thuế GTGT, và kê khai thuế trog tháng này chứ mọi người nhỉ? Nếu đúng thì làm ngay đây....

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
nguoiquangnam nói:
Người trước em làm như vậy, giờ em mới phát hiện ra nếu em chưa làm sổ sách thì em có thể ghi hóa đơn có thuế GTGT, và kê khai thuế trog tháng này chứ mọi người nhỉ?
Đúng rồi ấy!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA