Ký hợp đồng với mức lương để không phải đóng thuế TNCN?

• Thread starter nhorung
  • Ngày gửi
N

nhorung

Trung cấp
10/10/06
180
0
0
Ha Noi
Cty em định ký HDLĐ với số tiền là 6.035.000đ Có người tư vấn cho em là nên ký với mỗi người khoảng 500.000đ/1ngươi. Nếu em ký hơn thì thế nào? Có phải ký hơm thì phải nộp thuế Thu nhập cá nhân k? Nhưng theo em dc biết thi số thu nhập bình quân trên 5.000.000 mới phải đóng thuế mà
Em dang cần mong mọi người tư vấn sớm giúp em

Khóa học Quản trị dòng tiền
phong2v

phong2v

Guest
nhorung nói:
Cty em định ký HDLĐ với số tiền là 6.035.000đ Có người tư vấn cho em là nên ký với mỗi người khoảng 500.000đ/1ngươi. Nếu em ký hơn thì thế nào? Có phải ký hơm thì phải nộp thuế Thu nhập cá nhân k? Nhưng theo em dc biết thi số thu nhập bình quân trên 5.000.000 mới phải đóng thuế mà
Công ty bạn định ký HDLD với số tiền đó cho một người hả nếu như người đó là người VN thì phải đóng thuế thu nhập CN là điều đương nhiên rồi. còn bạn nói thu nhập bình quân trên 5 triệu nghĩa là sao. có nghĩa là bình quân cho cả Cty hả? minh ko hiêu bạn hỏi sao

N

nhorung

Trung cấp
10/10/06
180
0
0
Ha Noi
Dạ ý em muốn hỏi là nếu ký HDLĐ ko phải với mỗi người là 500.000 ma ký hơn thì có được k? Ví dụ 800.000 chẳng hạn Bởi vì nếu ký với số tiền lớn thì đỡ phải làm nhiều HDLĐ.

phong2v

phong2v

Guest
nhorung nói:
Dạ ý em muốn hỏi là nếu ký HDLĐ ko phải với mỗi người là 500.000 ma ký hơn thì có được k? Ví dụ 800.000 chẳng hạn Bởi vì nếu ký với số tiền lớn thì đỡ phải làm nhiều HDLĐ.
Sao ban nói sao ký nhiều tiền thì đỡ phải làm nhiều hợp đồng lao động nhiều à. thế mỗi người bạn làm mấy hợp đồng lao động à. như thế ko đúng đâu.
VD: tổng lương của bạn là 2.000.000 đ nha. ban có thể ký là lương cơ bản là 1.000.000 đ còn lại 1.000.000 đ là bao gồm các khoản phụ cấp chứ như là xăng xe, ăn trưa. trợ cấp đắt đỏ. điện thoại......

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn ký hợp đồng lao động theo mức lương đã thỏa thuận với người lao động.

Trong thực tế, thu nhập hàng tháng sẽ khác, có thể không đúng zuýt như trong hợp đồng đã ký kết. Mức thu nhập thực tế mới là yếu tố để xét tới việc phải nộp thuế TNCN. Hiện tại, mức thu nhập bình quân tháng phải đóng thuế TNCN đối với người Việt Nam là 5.000.000 đồng

nhorung nói:

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết

Theo như bạn nói thì cty của bạn có ít người nhưng lương thì trả nhiều. Do đó để tránh nộp thuế thu nhập cá nhân thì bạn sẽ làm thêm 1 số hợp đồng lao động để chi ra thì không phải đóng thuế TNCN phải không? Mình đoán vậy nếu sai thì xin bỏ qua cho nhé vì vấn đề này hơi.... :)

Như các bạn khác nói rồi người Việt Nam nộp thuế TNCN khi tổng thu nhập > 5.000.000d/tháng (sau khi trừ các khoản thu nhập ko chịu thuế). Do đó, bạn có thể ký hợp đồng cho mỗi người tối đa < 5.000.000d thì ko phải đóng thuế TNCN

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA