Hóa đơn chưa xuất nhưng phần mềm yêu cầu phải nhập hóa đơn vào máy

• Thread starter nguyetca
  • Ngày gửi
N

nguyetca

Guest
8/11/06
10
0
0
Đà Nẵng
Giúp em với!!!!!!!!!!!!
Công ty em đang sử dụng phần mềm kế toán UNESCO, ngày nào có chứng từ phát sinh thì nhập ngay vào,ngày 07/11 có bán hàng có thuế GTGT nhưng chưa xuất hóa đơn chỉ làm chứng từ xuất hàng nên chưa thu tiền thuế GTGT,mà khi em định khoản cho khách hàng nợ thuế GTGT thì phần mềm yêu cầu phải nhập hóa đơn vào mới ghi nhận nghiệp vụ này mà hóa đơn thì chưa xuất!!!em phải làm sao đây

Khóa học Quản trị dòng tiền
ao2day

ao2day

User đã bị cấm truy cập
18/4/06
282
0
0
33
₪°ღ Cửa Phật ღ°₪
Tiểu xảo:
+ Em bỏ cách 1 hóa đơn trong quyển hóa đơn không ghi gì
lấy số hóa đơn đó nhập vào máy
mình sẽ ghi vào hóa đơn đó sau
nếu sau này không phải ghi thì lập biên bản hủy hóa đơn đó đi
và điều chỉnh lại trên máy.

N

nguyetca

Guest
8/11/06
10
0
0
Đà Nẵng
ohhhhh!!!
Nhưng mà hóa đơn thì do người khác viết và em chỉ có nhiệm vụ nhập vào máy,và yêu cầu ngày nào nhập ngày đó,mà nếu ko nhập được nghiệp vụ này vào thì để tồn lại -->thiếu phát sinh ngày..huhu.kế toán trưởng hỏi thì biết trả lời sao??????????

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
nguyetca nói:
Giúp em với!!!!!!!!!!!!
Công ty em đang sử dụng phần mềm kế toán UNESCO, ngày nào có chứng từ phát sinh thì nhập ngay vào,ngày 07/11 có bán hàng có thuế GTGT nhưng chưa xuất hóa đơn chỉ làm chứng từ xuất hàng nên chưa thu tiền thuế GTGT,mà khi em định khoản cho khách hàng nợ thuế GTGT thì phần mềm yêu cầu phải nhập hóa đơn vào mới ghi nhận nghiệp vụ này mà hóa đơn thì chưa xuất!!!em phải làm sao đây
Nếu chưa xuất hóa đơn thì không định khoản thuế GTGT phải thu vì cơ sở để nhập số liệu vào máy là không có.

ao2day nói:
Tiểu xảo:
+ Em bỏ cách 1 hóa đơn trong quyển hóa đơn không ghi gì
lấy số hóa đơn đó nhập vào máy
mình sẽ ghi vào hóa đơn đó sau
nếu sau này không phải ghi thì lập biên bản hủy hóa đơn đó đi
và điều chỉnh lại trên máy.
Nếu chỉ có một hóa đơn thì đơn giản nhưng nghe chừng, việc này diễn ra thường xuyên đó, ao2day ạ. Không nên hướng dẫn người ta làm sai, hàng hóa xuất bán thì phải kèm hóa đơn đi theo.

trinhan

trinhan

Guest
13/10/06
272
1
0
tp.hcm
- Vấn đề ở đây nó là Quy trình tại Công ty em. Nếu diễn ra thường xuyên thì nó sẽ là nguy cơ rồi (Giống như Tú Anh). Còn nếu để xử lý phần mềm thì cũng dễ thôi.

Xử lý
Em cho một số hóa đơn giả định nào đó (nhớ đánh dấu lại) đánh vào máy. Khi hóa đơn chính thức, thì sửa lại trên máy cho đúng số hóa đơn.

Lưu ý các bộ phận khác kỳ sau phải chuyển hóa đơn theo đúng thời gian quy định

N

nguyetca

Guest
8/11/06
10
0
0
Đà Nẵng
em thấy làm như vậy cũng được nhưng khách hàng sau thời gian mới qua lấy hóa đơn về thì tới lúc đó em mới nhập vào PM được ạ!! nếu phát sinh nhiều chứng từ như vậy nữa thì biết đường nào mà sửa lại đây.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA