Định khoản bảo hiểm xã hội hàng tháng

• Thread starter pconcord
  • Ngày gửi
P

pconcord

Cao cấp
17/2/09
230
1
0
39
nghệ an
Hàng tháng bên mình nhận được thông bao kết quả bảo hiểm của bên bảo hiểm gửi cho đv mình, mình chỉ cần định khoản số tiền ở chỗ tổng của 3.1 Số tiền phải đóng trong kỳ thôi phải không? ở đây còn có phạt chậm đóng của dòng 3.1 thì có phải định khoản không? ( mình có up file lên, đk theo a hay b?) Tks diễn đàn.

Đính kèm

• Bao hiem xa hoi.rar
    7.9 KB · Lượt xem: 1,138
Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
nemchuath

nemchuath

Trung cấp
18/2/11
122
13
18
36
hhh
Ðề: Định khoản bảo hiểm xã hội hàng tháng

Nếu bị phạt nộp chậm thì bạn phải định khoản chứ...bạn cho khoản đó vào 811 nhé và khoản này ko được tính vào chi phí hợp lý

L

LANSANG

Sơ cấp
19/4/11
17
0
0
TPHCM

Bạn định khoản Nợ 811/ Có 111

B

babylon1989

Sơ cấp
5/10/12
27
0
0
hà nội

Nếu chưa đóng thì mình định khoản 642/33388.3334 ah

C

Cua Coi

Guest
23/1/08
10
3
0
38
Hà Nội

Nếu chưa đóng thì mình định khoản 642/33388.3334 ah

Hàng tháng bạn cần hạch toán các khoản trích theo lương (nếu cty bạn có đăng ký tham gia BHXH cho nhân viên)
1.Phần tính vào chi phí DN
N642/641
C3383/3384/3389: Tỷ lệ trích lập tương ứng

2. Phần trừ vào lương của CBNV:
N334
C3383/3384/3389: Tỷ lệ tương ứng.

3. Khi chuyển tiền cho cơ quan bảo hiểm:
N3383/3384/3389: Tổng số tiền bảo hiểm (bao gồm phần tính vào chi phí DN và phần trừ vào lương của NLD)
C111/112

4. Nếu DN bị phạt nộp chậm tiền bảo hiểm:
N811 (phần này bị trừ khi tính chi phí hợp lý để quyết toán thuế TNDN cuối năm)
C111/112

B

babylon1989

Sơ cấp
5/10/12
27
0
0
hà nội

trong trường hợp công ty trả toàn bộ tiền bảo hiểm mà không trừ vào lương người lao động thì mình làm thế nào hả các bạn????

nếu công ty mình đóng hết bảo hiểm cho người lao động mà không trừ vào lương của người lao động thì mình không ghi n334/c338 có được hem nhỉ???

Sửa lần cuối:
C

Cua Coi

Guest
23/1/08
10
3
0
38
Hà Nội

trong trường hợp công ty trả toàn bộ tiền bảo hiểm mà không trừ vào lương người lao động thì mình làm thế nào hả các bạn????

nếu công ty mình đóng hết bảo hiểm cho người lao động mà không trừ vào lương của người lao động thì mình không ghi n334/c338 có được hem nhỉ???
Nếu công ty trả hết bảo hiểm ko trừ vào lương của người lao động
Thì phần bảo hiểm (đáng nhẽ người lao động phải nộp) bạn hạch toán như này nhé
Nợ 811
Có 3383, 3384, 3389
Và tất nhiên khoản tiền này bị loại ra khỏi chi phí hợp lệ khi làm quyết toán thuế TNDN năm nhé.

ketoan87

ketoan87

Trung cấp
6/7/10
165
4
18
Hạ Long - Quảng Ninh

Các anh chị cho em hỏi: công ty em là công ty TNHH, lương giám đốc không được tính vào chi phí hợp lý, hàng tháng bên em vẫn phải đóng bảo hiểm xã hội và BHYT cho giám đốc, vậy tiền đóng bảo hiểm hạch toán thế nào ạ??
Thanks!

0

0935809358

Sơ cấp
22/4/11
4
0
1
34
Hạ long - Quảng Ninh

Các anh chị cho em hỏi: công ty em là công ty TNHH, lương giám đốc không được tính vào chi phí hợp lý, hàng tháng bên em vẫn phải đóng bảo hiểm xã hội và BHYT cho giám đốc, vậy tiền đóng bảo hiểm hạch toán thế nào ạ??
Thanks!

tại sao công ty TNHH lương giám đốc lại không được tính vào chi phí hợp lý, chỉ có công ty TNHH 1 TV thì lương giám đôc không được coi là chi phí hợp lý thôi bạn ah

thaovuong1412

thaovuong1412

Trung cấp

Nguyên văn bởi ketoan 87:
Thanks!
Công ty TNHH hay là TNHH MTV vậy? Nếu là công ty TNHH MTV, giám đốc của bạn là người đầu tư mở công ty thì lương giám đốc không được tính vào chi phí đâu. Còn trong công ty TNHH hai thành viên trở lên hoặc cty Cổ Phần ,... thì lương GĐ được đưa vào chi phí

thaohuyenkt

thaohuyenkt

Trung cấp
5/4/11
131
4
18
34
Hà Nội

Công ty mình vừa mới thành lập là công ty TNHH một thành viên vậy hàng tháng kết chuyển tiền lương vào chi phí thì phải trừ lương giám đốc ra hả bạn?

vuthitien

vuthitien

Trung cấp
22/10/12
162
52
28
33
long an

Công ty mình vừa mới thành lập là công ty TNHH một thành viên vậy hàng tháng kết chuyển tiền lương vào chi phí thì phải trừ lương giám đốc ra hả bạn?

Đúng rồi bạn ơi, lương giám đốc cty TNHH MTV thì không được tính vào chi phí khi tính thuế TNDN bạn nhé!

V

Vân Nguyễn

Guest

Theo quy định tại điểm 2.5d Điều 6 Thông tư 123/2012/TT-BTC ngày 27/7/2012 của Bộ tài chính:
2. Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:
d) Tiền lương, tiền công của chủ doanh nghiệp tư nhân, chủ công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên (do một cá nhân làm chủ); thù lao trả cho các sáng lập viên, thành viên của hội đồng thành viên, hội đồng quản trị không trực tiếp tham gia điều hành sản xuất, kinh doanh.

Lương của GĐ công ty TNHH MTV thì bạn vẫn hạch toán cho vào chi phí bình thường, nhưng đó là chi phí Kế toán, còn khi quyết toán thuế TNDN cuối năm thì loại ra nhé.

M

Mai Kim Lien

Guest
29/6/11
0
0
0
namdinh

Có ai biết cho mình hỏi tí,khi đã chốt sổ BH rồi thì có báo giảm thai sản được không. Và một trường hợp nữa là đóng BH đến năm 2010 và chưa chốt sổ nay muốn đóng tiếp theo sổ cũ có được ko.

Cả nhà ơi trên HTKK 3.1.7 không kết xuất được làm thế nào bây giờ

thaohuyenkt

thaohuyenkt

Trung cấp
5/4/11
131
4
18
34
Hà Nội

Của em cũng ko kết xuất đc.Nó cứ hiện thông tin kê khai sai. In ra file PDF luôn thôi chị ak.

hong hanh le

hong hanh le

Cao cấp
6/9/10
373
49
28
ba ria

Có ai biết cho mình hỏi tí,khi đã chốt sổ BH rồi thì có báo giảm thai sản được không. Và một trường hợp nữa là
Đã giảm BH rồi thì đâu còn tham gia BH nữa mà giảm thai sản, thai sản được hưởng chỉ tính cho những người còn tham gia BH và có thời hạn tham gia ít nhất 6 tháng trước khi nghỉ sinh.
đóng BH đến năm 2010 và chưa chốt sổ nay muốn đóng tiếp theo sổ cũ có được ko
Chốt sổ lại sau đó mới tham gia tiếp được.
Cả nhà ơi trên HTKK 3.1.7 không kết xuất được làm thế nào bây giờ
Bạn thử tải lại và cài đặt lại.

V

Việt Ah

Guest
20/11/17
1
0
1
26
Mn cho e hỏi cách định khoản: nhận được thông báo đồng ý duyệt chi tiền bảo hiểm xã hội tháng 12/2015 do cơ quan bảo hiêtm chi trat cho người lao động của doanh nghiệp, số tiền 18tr

tieulyhue

tieulyhue

Cao cấp
20/10/10
473
181
43
36
huế
@Việt Ah bao giờ tiền chế độ do cơ quan BHXH chuyển về tài khoản thì mới định khoản Nợ TK112 / Có TK338 : số tiền thực nhận. Còn họ đồng ý chi trả hay không thì kệ họ. Chưa phát sinh chưa định khoản.
Mà đây là hồ sơ cũ bạn lục thì bạn cần lục lại danh sách nhân viên hưởng chế độ là bao nhiêu? đã chi chưa? Mình không nhớ rõ là bắt đầu từ năm nào đơn vị không tự giữ 2% tiền BHXH để chi chế độ ốm đau rồi cuối năm bù trừ với cơ quan BHXH. Nếu đơn vị có giữ lại 2%, thì số tiền chuyển về sẽ ít hơn số tiền phải chi trả chế độ đơn vị đã đề nghị.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA