Kê khai phí xăng dầu trên Bảng kê hóa đơn

• Thread starter hoasuatinhyeu
  • Ngày gửi
H

hoasuatinhyeu

Guest
12/10/06
31
0
6
TP BắcNinh
Các anh chị cho em hỏi: Khi kê hóa đơn xăng dầu vào tờ khai thuế đầu vào thì tiền phí xăng dầu sẽ kê vào đâu.
em xin cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

NTAC

Guest
Em kê vào giá trị tiền hàng nhé, khoản này không được khấu trừ thuế đâu nhá.

ao2day

ao2day

User đã bị cấm truy cập
18/4/06
282
0
0
33
₪°ღ Cửa Phật ღ°₪
Phí xăng dầu là tiền thân của 1 sắc thuế
là thuế Bảo vệ môi trường sau này
Nó không phải thuế Giá trị gia tăng nên không được khấu trừ

S

soundmax

Guest
5/3/05
54
0
0
42
Ở đây
Bạn mua xăng dầu cho hoạt động SXKD ( chạy xe, chạy máy nổ..) or mua xăng dầu về để bán lại ( nếu bạn là đại lý xăng dầu)????????. Nếu bạn kinh doanh xăng dầu thì nghiên cứu TT06/2001-BTC hướng dẫn Nghị định 78/2000 vế PXD nhé!

Q

Quang Kim Son

Cao cấp
21/7/06
223
0
16
Thủ đô của Resort
hoasuatinhyeu nói:
Các anh chị cho em hỏi: Khi kê hóa đơn xăng dầu vào tờ khai thuế đầu vào thì tiền phí xăng dầu sẽ kê vào đâu.
em xin cảm ơn.
Trong bảng kê hóa đơn, để dễ dàng nhận thấy số tiền thuế GTGT được khấu trừ tương ứng với tỷ lệ chịu thuế (10%) của số tiền chưa thuế, bạn nên kê số tiền phí XD ở cột "ghi chú". Có nghĩa là khi mình nộp bảng kê, thuế sẽ lấy tổng số tiền chưa thuế nhân với tỷ lệ chịu thuế tương ứng rồ so sánh với số tiền thuế mà bạn đã kê trong bảng kê, nếu chênh lệch dưới 50.000 đồng thì chấp nhận được, còn nếu chênh lệch lớn hơn 50.000 đồng thì thuế sẽ đánh dấu hỏi thì sẽ bị rắc rối đó.

Khi bạn kê phí XD ở cột nghi chú thì nên giải thích trước với cơ quan thuế và chắc chắn thuế sẽ chấp nhận (vì mình cũng đã làm như vậy theo hướng dẫn của Cục thuế).

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
hoasuatinhyeu nói:
em xin cảm ơn.
Bạn đặt câu hỏi chưa rõ ràng:
Nếu bạn mua bán xăng dầu thì phí không phải kê vào tờ khai.Chỉ theo dõi trên sổ phải thu phải trả.
Nếu đó là khoản chi phí dịch vụ mua ngoài thì phí này nằm trong dịch vụ mua vào,có kê trên tờ khai hàng hóa dịch vụ mua vào.Thân!
Bởi :Quang Kim Son
Có nghĩa là khi mình nộp bảng kê, thuế sẽ lấy tổng số tiền chưa thuế nhân với tỷ lệ chịu thuế tương ứng rồ so sánh với số tiền thuế mà bạn đã kê trong bảng kê, nếu chênh lệch dưới 50.000 đồng thì chấp nhận được, còn nếu chênh lệch lớn hơn 50.000 đồng thì thuế sẽ đánh dấu hỏi thì sẽ bị rắc rối đó.
Không có qui định như thế này,và không có áp với tỉ lệ nào cả.

Sửa lần cuối:
Q

Quang Kim Son

Cao cấp
21/7/06
223
0
16
Thủ đô của Resort
Nguyen Phuoc Thien nói:
Không có qui định như thế này,và không có áp với tỉ lệ nào cả.
Anh ơi. Quy định trên là không có rồi nhưng trong bảng kê thuế của Công ty anh mà chênh lệch trên 50.000 đồng mà thuế không "sờ" tới là chuyện lạ đó. Không quy định ở mức nào nên con số đó là nhạy cảm, và đó cũng là quy định ngầm của thuế nơi em.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
VNEff nói:
Nên có thêm cột Lệ Phí XD trong bảng kê cho rõ ràng, nếu không thuế không chịu đâu nha.
Làm theo chương trình khai báo P2D ở thành phố HCM thì không dễ dàng đưa thêm vào một cột lệ phí xăng dầu đâu.
Hic

bảo trân

bảo trân

Trung cấp
8/9/06
119
0
16
TP.HCM
Cty mình lúc trước cũng kê khai phí xăng dầu vào cột doanh số mua chưa có thuế, nhưng cq thuế không chịu.1 cán bộ thuế đã chỉ cho mình là đưa phí xăng dầu vào cột Ghi chú,chứ không cần phải thêm cột Lệ phí xăng dầu, vì như thế lúc đưa vào P2D sẽ không hiểu. Cho nên bạn cứ yên tâm làm như vậy nha, không sai đâu.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Quang Kim Son nói:
Anh ơi. Quy định trên là không có rồi nhưng trong bảng kê thuế của Công ty anh mà chênh lệch trên 50.000 đồng mà thuế không "sờ" tới là chuyện lạ đó. Không quy định ở mức nào nên con số đó là nhạy cảm, và đó cũng là quy định ngầm của thuế nơi em.
Ai bảo bạn kê khai để lệch,nếu lệch gọi là sai về số học thì bị phạt.Cơ quan thuế ở chổ bạn có qui định ngầm với Doanh nghiệp à?chứ chổ tớ nộp tờ khai mà có lệch cơ quan thuế chỉ gọi lên điều chỉnh thôi chứ đâu có "sờ" như ở bạn.Cty tớ bị hoài như thế mà.

Sửa lần cuối:
Q

Quang Kim Son

Cao cấp
21/7/06
223
0
16
Thủ đô của Resort
Nguyen Phuoc Thien nói:
Ai bảo bạn kê khai để lệch,nếu lệch gọi là sai về số học thì bị phạt.Cơ quan thuế ở chổ bạn có qui định ngầm với Doanh nghiệp à?chứ chổ tớ nộp tờ khai mà có lệch cơ quan thuế chỉ gọi lên điều chỉnh thôi chứ đâu có "sờ" như ở bạn.Cty tớ bị hoài như thế mà.
Bị lệch ở đây có 2 nguyên nhân: Một là trong quá trình lên bảng kê bị nhầm, hai là do hóa đơn bị sai. Khi sai thì tất nhiên thuế sẽ "sờ" đến bằng nhiều cách. Còn quy định ngầm ở đây là mục đích cho các kế toán của các DN kiểm tra bảng kê thuế trước khi nộp tờ khai sao cho hợp lý và chính xác để thuế ... nhẹ công việc đi một chút ấy mà.

C

chuvan2004

Guest
Theo tôi trong bảng kê khai nên kê 2 dòng, thêm 1 dòng PXD không có thuế, như vây sẽ xác định được giá trị hàng mua chính xác và có thể tham chiếu đến giá trị hàng nhập trên PNK

M

minhhuong

Trung cấp
27/5/08
73
0
0
Ninh Binh
Trước đây em làm cho công ty xuất khẩu chuyển làm hoàn thuế GTGT đầu vào, mỗi lần làm hoàn thuế là bác thuế kiểm tra hoá đơn đầu vào của em có hoá đơn xăng xe em kê lệ phí, phụ phí xăng dầu vào chỉ tiều doanh thu trước thuế có thấy bác nào ý kiến đâu nhỉ.em làm hoàn thuế trong 2 năm có sao đầu.

haithu

haithu

Cao cấp
18/8/07
477
13
18
đâu cũng là nhà
Vụ này bên mình có hỏi thuế rồi. Khi kê khai trên bảng kê mình ko kê phần lệ phí XD vào mà chỉ kê số tiền tương ứng với số thuế GTGT thôi.:angel:

S

Slowly

Sơ cấp
7/10/09
27
0
0
Hải Phòng
Vậy cái tiền phụ phí xăng dầu mình bỏ đi ah? Ai nói rõ hơn giúp mình với?

N

nguyenbit

Guest
12/7/10
6
0
0
Đà Nẵng
em xin cảm ơn.

mình cũng nghỉ là phí xăng dầu sẽ đc đưa vào cột doanh thu chưa thuế , chứ nếu ở phần doanh thu chưa thuế chỉ phản ánh phần tương ứng với thuế thì k đúng với chứng từ của mình Như thế thì HĐ đó có đc hợp lệ k? Và mình cũng k biết đưa phần chi phí đó vào đâu!!!!?????

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
mình cũng nghỉ là phí xăng dầu sẽ đc đưa vào cột doanh thu chưa thuế , chứ nếu ở phần doanh thu chưa thuế chỉ phản ánh phần tương ứng với thuế thì k đúng với chứng từ của mình Như thế thì HĐ đó có đc hợp lệ k? Và mình cũng k biết đưa phần chi phí đó vào đâu!!!!?????

Bạn không kê khai phí xăng dầu, hạch toán vào 338( các khoản phải thu phải trả)

N

nguyenbit

Guest
12/7/10
6
0
0
Đà Nẵng
em xin cảm ơn.

Vụ này bên mình có hỏi thuế rồi. Khi kê khai trên bảng kê mình ko kê phần lệ phí XD vào mà chỉ kê số tiền tương ứng với số thuế GTGT thôi.
Bạn đã hỏi thuế như vậy là k phải rồi.Phần phí xăng dầu vẫn đc kê vào bảng kê thuế bên phần doanh số mua chưa thuế. Chắc chắn là vậy, nếu bỏ ra thì "bỏ" đi đâu? K thể bỏ đc!

N

nguyenbit

Guest
12/7/10
6
0
0
Đà Nẵng
K thể kê vào TK 338 đc. Đưa vào 338 bạn sẽ hạch toán thế nào? Vô lý

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA