Có được khấu hao Quyền sử dụng đất có thời hạn

  • Thread starter Khuatquangthin
  • Ngày gửi
Khuatquangthin

Khuatquangthin

0034APC
#1
Cty có mua đất của cá nhân nhưng do dịện tích đất quá lớn 20.000m2 nên phải tiến hành các thủ tục để giao đất lại cho Nhà nước và ký hợp đồng thuê đất với nhà nước. Thời hạn thuê là 49năm
Số tiền bỏ ra mua đất và nộp tiền sử dụng đất vào NSNN khỏang 5 tỷ đồng có đầy đủ giấy tờ chứng minh như Hợp đồng đền bù, giấy nộp tiền vào NSNN.
Như vậy nguyên giá TSCĐ cô hình này là 5tỷ.

Theo các bạn có được trích khấu hao hay không.
 
Q

Quang Kim Son

Thành viên thân thiết
21/7/06
223
0
16
Thủ đô của Resort
#2
khuatqthin nói:
Số tiền bỏ ra mua đất và nộp tiền sử dụng đất vào NSNN khỏang 5 tỷ đồng có đầy đủ giấy tờ chứng minh như Hợp đồng đền bù, giấy nộp tiền vào NSNN.
Như vậy nguyên giá TSCĐ cô hình này là 5tỷ.

Theo các bạn có được trích khấu hao hay không.
Được trích khấu hao bạn à. Đã đủ cơ sở để hình thành một tài sản cố định rồi. Tuy nhiên để thu hồi vốn nhanh bạn nên đưa vào TK 242 và phân bổ vào chi phí.
 
Sửa lần cuối:
N

NTAC

Guest
#3
Quyền sử dụng đất hạch toán vào 242 phân bổ dần theo TG thuê, không hạch toán vào 211 đâu nhỉ
 
N

NTAC

Guest
#5
phong2v nói:
không đâu vẫn vào 211 và trích khấu hao đó chứ. cơ quan minh cung thế mà
Bạn căn cứ suy luận bằng VB nào để tính nó là TSCD
 
N

NTAC

Guest
#6
TK 211 hay 213 thì cùng k quan trọng, nhưng nó đâu phải là TSCD ?
 
T

Tentet

Thành viên sơ cấp
20/10/06
15
0
0
Hà nội
#7
Các bạn tham khảo QĐ206/2003/QĐ-BTC:
Điều 4/2/đ: "Trường hợp DN thuê đất thì tiền thuê đất được phân bổ dần vào CPKD, không ghi nhận là TSCĐ vô hình"
 
Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
24/4/03
3,001
845
113
17
HCM
www.thanhnamtax.com
#8
khuatqthin nói:
Cty có mua đất của cá nhân nhưng do dịện tích đất quá lớn 20.000m2 nên phải tiến hành các thủ tục để giao đất lại cho Nhà nước và ký hợp đồng thuê đất với nhà nước. Thời hạn thuê là 49năm
Số tiền bỏ ra mua đất và nộp tiền sử dụng đất vào NSNN khỏang 5 tỷ đồng có đầy đủ giấy tờ chứng minh như Hợp đồng đền bù, giấy nộp tiền vào NSNN.
Như vậy nguyên giá TSCĐ cô hình này là 5tỷ.

Theo các bạn có được trích khấu hao hay không.
1/Hợp đồng thuê đất => không phải là hợp đồng thuê tài chính mà là hợp đồng thuê tài sản.
2/Quyền sử dụng đất không có khấu hao

=>đưa vào 242 phẩn bổ dần.

P/s: bác thiếu tôi 10 nghìn :rotfl:
 
phong2v

phong2v

Thành viên thân thiết
#9
Virgin nói:
1/Hợp đồng thuê đất => không phải là hợp đồng thuê tài chính mà là hợp đồng thuê tài sản.
2/Quyền sử dụng đất không có khấu hao

=>đưa vào 242 phẩn bổ dần.

P/s: bác thiếu tôi 10 nghìn :rotfl:
ai bảo ban là quyền sử dụng đát ko có khấu hao. chỉ trừ trường hợp bạn thuê dất và trả tiền thuê đất theo định kỳ thì mới phân bổ. cong trong trường hợp này là nộp một khoản tiền bao gồm cả đèn bù nữa thì quá là phải tính khấu hao rồi. cơ quan mình đang khấu hao rồi đó và vừa cơ quan thuế xuong thanh tra xong van ok co gi dâu mà bảo là QSDD ko dc khấu hao
 
Sửa lần cuối:
V

Vo Nhat Khanh

Thành viên sơ cấp
26/8/06
2
0
0
HCM
#10
Vẩn khấu hao bình thường chứ, tài khoản 211 dùng đi bạn ah...
:rocker:
 
S

Song Huong

Thành viên thân thiết
#11
Quyền sử dụng đất lâu dài là TSCĐ vô hình đặc biệt, doanh nghiệp ghi nhận là TSCĐ vô hình theo nguyên giá nhưng không được trích khấu hao.

Tài sản cố định vô hình là quyền sử dụng đất có thời hạn đựơc trích khấu hao theo qui định.

Các bạn tham khảo cv 2481/TCT-TS ngày 13 tháng 7 năm 2006 của TCT.

Thân mến
 
Sửa lần cuối:
K

koto82

Thành viên sơ cấp
3/12/04
6
0
0
35
hai phong
#13
Đ.c Songhuong nói chuẩn quá.
Chủ đề này đã trao đổi nhiều rùi. Nếu đất thuê lâu dài ( trong giấy chứng nhận ghi là đất thuê lâu dài-không có thời hạn cụ thể ) trả tiền hàng năm thì cứ tự nhiên tính vào chi phí đi
Nếu đất thuê có thời hạn ( 30-40-50 năm ) và trả tiền 1 lần thì hạch toán tài sản cố định -trích khấu hao bình thường
 

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Xem nhiều