chi phí môi giới, hoa hồng

• Thread starter cun83
  • Ngày gửi
C

cun83

Guest
10/11/06
16
0
0
40
Hanoi
Chào cả nhà, em là dân kế toán mới ra trường. Em có một vài thắc mắc mong anh chị giúp. Công ty em cứ mỗi lần ký được hợp đồng lại trích ra 1 khoản gọi là tiền môi giới cho người giúp cty em(đây là cá nhân), khoản này không có hóa đơn hay chứng từ gì cả nên em ko biết hạch toán như thế nào cả. Mong các anh chị chỉ bảo giúp em với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

Cẩm Chướng

Guest
14/9/06
2
4
3
Ninh Bình
Chào bạn, mình cũng là kế toán mới ra trường.
Theo mình bạn nên cho vào TK chi phí khác.

B

binbi

Sơ cấp
31/10/05
38
0
6
55
da nang
Khác là khác thế nào?
bạn không có chứng từ, hóa đơn thì nó có là chi phí hợp lệ không?

T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
Mấy chi phí môi giới , hoa hồng..thường khá là nhạy cảm ,hihi..Vì vậy, một số người đã xử lý:
+ Đưa vào chi phí quản lý doanh nghiệp hay chi phí bán hàng.
+ Chấp nhận đưa vào chi phí khác, mặc dù chi phí này đôi khi thuế chả chịu chấp nhận cho và loại bỏ đi...

P

phongvan

Mơ về một ngày mai
Khoản trích này bị giới hạn 10% trên tổng chi phí hợp lý hợp lệ.

C

cun83

Guest
10/11/06
16
0
0
40
Hanoi
nhưng em muốn hỏi là dựa vào chứng từ gì để hạch toán ạ, chẳng lẽ bắt người nhận tiền viết giấy biên nhận bằng tay ạ? Mong mọi người chỉ bảo dùm, em đang cần gấp ạ

D

doanlehuong

Guest
18/4/05
34
0
0
Viet Nam
Hợp đồng môi giới: có hai trường hợp: nước ngoài và trong nước.
*Trường hợp môi giới là nước ngoài.
Bên cty sẽ làm bộ ctừ commission cho môi giới và dựa vào ctừ commercial invoice bên môi gới sẽ xuất. sau đó bên cty sẽ trích lại fần thuế gọi là thuế TNDN (hay là thuế nhà thầu) 5% hay 10% để nộp cho nhà nước bên cty. Dựa vào ctừ này mà ta sẽ hạch toán vào 641
*Trường hợp môi giới trong nước.
Tương tự như vậy, nếu bên môi giới có tư cách pháp nhân,sẽ xuất hóa đơn cho cty và bên cty sẽ trả tiền cho môi giới, bên môi giới sẽ nộp thuế cho cty.thuế suất có thể là 10%.
còn nếu là cá nhân không có tư cách pháp nhân thì bên cty sẽ làm hợp đồng, bộ ctừ sẽ trả cho môi giới nhưng sẽ trích lại phần thuế (nộp thay cho môi giới) cho cơ quan thuế.thường thì trên 5triệu mới đóng thuế, còn dưới 5tr thì o fải đóng thuế.
Theo tôi được biết là như vậy còn nếu sai sót chỗ nào mong các bạn góp ý thêm nhé.

H

hhthuan

Guest
20/9/05
4
0
0
46
Biên Hòa-Đồng Nai
Chào bạn CUN83
Trường hợp của bạn tốt hơn hết là làm một hợp đồng môi giới với cá nhân đó, sau khi giao dịch thành công thì sẽ chi hoa hồng cho cá nhân đó. Khi chi cần giữ lại phần thuế thu nhập cá nhân, bảng phô tô giấy chứng minh nhân dân, nếu là người khác tên ký hợp đồng môi giới thì phải có giấy giới thiệu hoặc giấy ủy quyền.
Lưu ý số tiền chi hoa hồng không được vượt 10% tổng chi phí hợp lý hợp lệ . Bạn tham khảo thêm ở Luật thuế thu nhập doanh nghiệp.
Chứng từ hạch toán là phiếu chi (ghi đúng người nhận tiền) kèm hợp đồng (nếu có), giấy chứng minh người nhận tiền, giấy giới thiệu.
Hạch toán:
N 641(8)
C 111, 112,
C 338 thuế TNCN HH>5tr

Sửa lần cuối:
letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
cun83 nói:
Chào cả nhà, em là dân kế toán mới ra trường. Em có một vài thắc mắc mong anh chị giúp. Công ty em cứ mỗi lần ký được hợp đồng lại trích ra 1 khoản gọi là tiền môi giới cho người giúp cty em(đây là cá nhân), khoản này không có hóa đơn hay chứng từ gì cả nên em ko biết hạch toán như thế nào cả. Mong các anh chị chỉ bảo giúp em với.
Những cá nhân này có thể được xem là cộng tác viên của công ty. Để cho khoản tiền chi hoa hồng môi giới trên được tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN, giữa công ty và cộng tác viên trên phải lập một Hợp đồng môi giới. (Trong đó nhớ ghi rõ các mức tỷ lệ phần trăm mà cộng tác viên được hưởng theo từng giá trị hợp đồng.)

Khi thanh toán tiền môi giới hoa hồng cho cộng tác viên, công ty căn cứ vào Hợp đồng môi giới để chi trả, viết phiếu chi. Nếu mỗi lần thanh toán từ 500.000đ trở lên thì phải trích lại 10% thuế TNCN.

Tran Thao Cuc

Tran Thao Cuc

Guest
15/8/06
76
0
0
Sai Gon
letmyha nói:
Những cá nhân này có thể được xem là cộng tác viên của công ty. Để cho khoản tiền chi hoa hồng môi giới trên được tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN, giữa công ty và cộng tác viên trên phải lập một Hợp đồng môi giới. (Trong đó nhớ ghi rõ các mức tỷ lệ phần trăm mà cộng tác viên được hưởng theo từng giá trị hợp đồng.).
Trường hợp công ty mình làm dịch vụ giao nhận, trích hoa hồng cho người giao dịch trên giá trị mỗi giao dịch, vì vậy việc ký một hợp đồng môi giới cho khách lẽ là rất khó, còn nếu không có khoản hoa hồng này thì rất khó thu hút khách hàng. Vậy theo các bạn thì mình nên xử lý trường hợp này thế nào để đưa khoản chi này vào chi phí hợp lệ?

letmyha nói:
Nếu mỗi lần thanh toán từ 500.000đ trở lên thì phải trích lại 10% thuế TNCN.
Có văn bản nào qui định cụ thể về khoản này không bạn?

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Tran Thao Cuc nói:
Trường hợp công ty mình làm dịch vụ giao nhận, trích hoa hồng cho người giao dịch trên giá trị mỗi giao dịch, vì vậy việc ký một hợp đồng môi giới cho khách lẽ là rất khó, còn nếu không có khoản hoa hồng này thì rất khó thu hút khách hàng. Vậy theo các bạn thì mình nên xử lý trường hợp này thế nào để đưa khoản chi này vào chi phí hợp lệ?
Trường hợp này, khi chi tiền môi giới hoa hồng cho khách hàng lẻ (khách hàng không thường xuyên) chị phải có Phiếu chi, trong đó ghi rõ họ tên, số chứng minh thư, địa chỉ và khấu trừ thuế thu nhập cá nhân thì sẽ được hạch toán vào chi phí. Với khách hàng thường xuyên, tốt nhất chị nên làm hợp đồng.

Tran Thao Cuc nói:
Có văn bản nào qui định cụ thể về khoản này không bạn?(Nếu mỗi lần thanh toán từ 500.000đ trở lên thì phải trích lại 10% thuế TNCN.)
Tại điểm 3.3.1.1 mục II của Thông tư 81/2004/TT-BTC ngày 13 tháng 8 năm 2004 hướng dẫn thi hành Nghị định 147/2004/NĐ-CP NGÀY 23/7/2004 của Chính Phủ qui định chi tiết thi hành Pháp lệnh thuế thu nhập đối với người có thu nhập cao như sau:

3.3.1.1. Kê khai và nộp thuế thông qua cơ quan chi trả thu nhập:
Đối với cơ quan chi trả thu nhập, việc kê khai, tạm nộp thuế hàng tháng được thực hiện như sau:

- Thực hiện khấu trừ thuế 10% trên tổng thu nhập đối với các khoản chi trả cho cá nhân có thu nhập từ 500.000 đồng/lần trở lên mà khoản thu nhập này có được từ các hoạt động đại lý hưởng hoa hồng, môi giới (kể cả tiền thưởng); tiền nhuận bút, tiền giảng dạy; tiền bản quyền sử dụng sáng chế, nhãn hiệu, tác phẩm; tiền thù lao do tham gia dự án, hiệp hội kinh doanh, hội đồng quản trị, hội đồng thành viên; dịch vụ khoa học, kỹ thuật, dịch vụ tin học, dịch vụ tư vấn, thiết kế, kiến trúc, đào tạo, hoạt động biểu diễn, hoạt động thể dục thể thao và các khoản tiền chi trả thuộc diện chịu thuế khác.

D

duc193

Trung cấp
24/8/05
82
0
6
41
Ho Chi Minh City
hhthuan nói:
Chào bạn CUN83
Trường hợp của bạn tốt hơn hết là làm một hợp đồng môi giới với cá nhân đó, sau khi giao dịch thành công thì sẽ chi hoa hồng cho cá nhân đó. Khi chi cần giữ lại phần thuế thu nhập cá nhân, bảng phô tô giấy chứng minh nhân dân, nếu là người khác tên ký hợp đồng môi giới thì phải có giấy giới thiệu hoặc giấy ủy quyền.
Lưu ý số tiền chi hoa hồng không được vượt 10% tổng chi phí hợp lý hợp lệ . Bạn tham khảo thêm ở Luật thuế thu nhập doanh nghiệp.
Chứng từ hạch toán là phiếu chi (ghi đúng người nhận tiền) kèm hợp đồng (nếu có), giấy chứng minh người nhận tiền, giấy giới thiệu.
Hạch toán:
N 641(8)
C 111, 112,
C 338 thuế TNCN HH>5tr
Đây là chi cho cá nhân mà cậu, ít khi làm hợp đồng lắm. Những khoản chi như thế này đều bị loại hét không đựoc đưa vào chi phí đâu cậu ạ, Theo quy định thì : Các khoản chi Huê Hồng, môi giới trên 100,000đ thì phải xuất hóa đơn cho người nhận. Còn khoản chi Huê hồng từ 500,000 đồng trở lên phải thu lại 10% thuế TNCN . Năm 2005 công ty mình quyết toán thuế bị loại hết tất cả các khoản này. mình phải kiếm thêm các khoản chi phí khác để cho Công ty khỏi phải nộp thuê TNDN thêm

M

minh160677

Guest
18/8/06
4
0
0
12 Nguyen Van Linh
Trường hợp Công ty bạn thì lập Hợp đồng môi giới giữa Công ty ban và Người môi giới, Trong hợp đồng nêu rõ là bao nhiêu % sau do bạn dựa vào hợp đồng đó bạn tính được số tiền môi giới và bạn hạch toán vào chi phí :
Nợ TK 641.642.627
Có Tk 111,112

N

NgânGiang

Cố lên! Cố lên...
10/5/05
202
0
0
21
Trong Mây mù
www.baominh.com.vn
cun83 nói:
Nếu là hoa hồng môi giới hoặc đại lý Bảo Hiểm thì bạn chỉ cần làm bảng kê theo các văn bản hướng dẫn của Luật kinh doanh bảo hiểm.
Lưu ý: khoản chi hoa hồng trong trường hợp này được tính vào chi phí trực tiếp KDBH và chỉ bị khống chế theo bảng tỷ lệ hoa hồng do BTC ban hành. Và nó là 1 trong những khoản chi làm cơ sở để tính ra tỷ lệ chi phí khác giới hạn 10% khi tính thu nhập chịu thuế đấy.

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
duc193 nói:
Theo quy định thì : Các khoản chi Huê Hồng, môi giới trên 100,000đ thì phải xuất hóa đơn cho người nhận.
?????????????????

V

vicashuong

Guest
20/11/06
69
1
0
TP.HCM
Tran Thao Cuc nói:

Có văn bản nào qui định cụ thể về khoản này không bạn?
Bạn tham khảo TT81/2004/TT-BTC ngày 13/8/04 nhé. Thân.

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
duc193 nói:
Mình không hiểu ý Hà muốn nói gì
Tại sao khoản chi hoa hồng, môi giới phải xuất hóa đơn cho người nhận? và nội dung trên hóa đơn đó ghi như thế nào? :wall:

L

liinhtraanwto

Guest
28/11/06
1
0
0
39
Ha Noi
Điều này thì ...
Bất môi giới bất thành thương vụ ,
bất khụ khụ bất thành hợp đồng .
Những điều này thông thường là lệ bất thành văn , rất khó có thể thay đổi .
Còn chuyện biến chi phí này thành chi phí hợp lệ trên mặt giấy tờ thì ... chịu . Nếu như không có thanh tra nào kiểm soát thì bạn ghi vào chi phí nào cũng xong .

C

congdanvietnam

Guest
12/6/10
1
0
0
Hà nội
nhưng em muốn hỏi là dựa vào chứng từ gì để hạch toán ạ, chẳng lẽ bắt người nhận tiền viết giấy biên nhận bằng tay ạ? Mong mọi người chỉ bảo dùm, em đang cần gấp ạ
oh, em chi tiền mà không viết phiếu chi ah,em vẫn phải nôp thuế TNCN cho ho mà, nếu em ko nộp mà thanh tra thuế vào thì bị phạt nặng đấy em ạ

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA