làm sao để được khấu trừ thuế

• Thread starter xuanketoan1983
  • Ngày gửi
X

xuanketoan1983

Guest
29/10/06
50
0
0
40
Hà Nội
Giúp mình vơi!
Giám đốc mình muốn mua xe máy để hạch toán vào chi phí của công ty nhưng vẫn muốn tên đăng ký là của anh ý vậy phải làm như thế nào?
Mình định để anh ý vẫn đứng tên trong hóa đơn sau đó làm hợp đồng cho thuê xe giữa anh ý và công ty, ra chi cục thuế xin xuất hóa đơn trực tiếp. Nhưng như thế chỉ hạch toán vào chi phí được thôi, mà anh ý muốn khấu trừ được cả thuế GTGT cho công ty cơ. Công ty mình dạo này phải nộp thuế GTGT hơi nhiều rồi.
Làm sao bây giờ hả các bạn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
xuanketoan1983 nói:
Giúp mình vơi!
Giám đốc mình muốn mua xe máy để hạch toán vào chi phí của công ty nhưng vẫn muốn tên đăng ký là của anh ý vậy phải làm như thế nào?
Mình định để anh ý vẫn đứng tên trong hóa đơn sau đó làm hợp đồng cho thuê xe giữa anh ý và công ty, ra chi cục thuế xin xuất hóa đơn trực tiếp. Nhưng như thế chỉ hạch toán vào chi phí được thôi, mà anh ý muốn khấu trừ được cả thuế GTGT cho công ty cơ. Công ty mình dạo này phải nộp thuế GTGT hơi nhiều rồi.
Làm sao là làm sao?Bạn nói anh Ý muốn thế thì chịu thôi.Không thể lấy tài sản công ty đứng tên cho mình mà đòi khấu trừ thuế.

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
xuanketoan1983 nói:
Giúp mình vơi!
GĐ muốn đứng tên đăng ký.......thì phải chịu bỏ tiền túi ra mua thôi chứ làm thế nào được nữa.

Mình định để anh ý vẫn đứng tên trong hóa đơn sau đó làm hợp đồng cho thuê xe giữa anh ý và công ty, ra chi cục thuế xin xuất hóa đơn trực tiếp. Nhưng như thế chỉ hạch toán vào chi phí được thôi, mà anh ý muốn khấu trừ được cả thuế GTGT cho công ty cơ.
Cán bộ thuế không có thơ ngây như bạn và GĐ bạn nghĩ không?! Cứ thử làm một lần đi rồi khắc biết!

Sếp bạn có vẻ thích nhập nhằn giữa cái riêng và sự chung của công ty đấy nhỉ! Chịu thua!

Công ty mình dạo này phải nộp thuế GTGT hơi nhiều rồi.

Việc công ty nộp thuế GTGT, đâu phải công ty lấy tiền túi ra nộp đâu nào? Tiền thuế ấy là tiền thuế của người mua hàng hóa, của người sử dụng dịch vụ của công ty bạn đã đóng đã nộp ấy chứ. Công ty bạn chỉ việc thu hộ và nộp hộ thôi mà!

G

gianguyen

Trung cấp
20/4/06
151
0
0
45
Hai phong
xuanketoan1983 nói:
Giúp mình vơi!
Cái anh giám đốc ý thật là chưa biết luật hay cố tình ko biết luật vậy bạn. Làm gì có chuyện lấy tiền của cty mua xe máy lại đứng tên cá nhân đc bạn . Bạn nên tư vấn ch sếp của bạn là: chỉ có thể đứng tên cty thì mới đc khấu trừ thuế thôi.Việc nộp thuế thì liên quan gì đến việc này hả bạn,đó là bạn phải trả tiền thuế khi mua hàng và bạn thu tiền thuế hộ Nhà nước thì đc khấu trừ thôi.

L

le tran thai

Sơ cấp
26/10/06
9
0
1
48
Tp,HCM
anh giam đốc của bạn không biết có biệt luật hay không hay anh ta muốn làm khó bạn. không thể nào mà tiền công ty bỏ ra mua tài sản mà lại đứng tên cá nhân anh ta. em giải thích cho anh ta biết, còn việc em muốn thuê xe lại của anh ta để tăng chiphí thì coi chừng về thuế thu nhập đó nha

phuonganh251084

phuonganh251084

Guest
7/11/06
124
0
0
HN
tiện thể bạn Xuanketoan hỏi về chuyện khấu trừ thuế GTGT khi mua xe. cho em hỏi một chut. Nếu thực tế mình mua xe để đi, nhưng muốn được khấu trừ thuế GTGT. Mình đã lấy tên công ty để mua, vậy khi mình làm đăng ký xe và lấy biển thì như thế nào ? (em người Hà Tây nhưng muốn đăng ký biển Hà Nội)

G

gianguyen

Trung cấp
20/4/06
151
0
0
45
Hai phong
phuonganh251084 nói:
tiện thể bạn Xuanketoan hỏi về chuyện khấu trừ thuế GTGT khi mua xe. cho em hỏi một chut. Nếu thực tế mình mua xe để đi, nhưng muốn được khấu trừ thuế GTGT. Mình đã lấy tên công ty để mua, vậy khi mình làm đăng ký xe và lấy biển thì như thế nào ? (em người Hà Tây nhưng muốn đăng ký biển Hà Nội)
Bạn lấy tên cty để mua xe thì đương nhiên khi làm đăng ký xe sẽ mang tên công ty bạn. Cty bạn đăng ký giấy phép kinh doanh ở đâu HN hay HTây, biển đăng ký sẽ ở đó.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA