Báo Cáo Tài Chính Có Vấn đề !!!

• Thread starter thanhngochp
  • Ngày gửi
T

thanhngochp

Guest
13/11/05
3
0
0
quang nam
Chào cả nhà ! mình là thanh viên mới mình mong mọi người giúp mình với .
Minh muốn hỏi một việc thế này: khi minh vào làm cho 1 công ty (trước đó đã có 1 kế toán lúc mình vào thi đã nghỉ rồi ) minh phát hiện là số dư cuối năm trong báo cáo tài chính năm 2004 không khớp với số dư đầu năm 2005. Bây giờ minh phai lam như thế nào để cho số dư đầu năm 2005 khớp với số dư cuối năm 2004 ??? rất mong moi người giúp vì gần hết năm rồi !:help:

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
thanhngochp nói:
Chào cả nhà ! mình là thanh viên mới mình mong mọi người giúp mình với .
Minh muốn hỏi một việc thế này: khi minh vào làm cho 1 công ty (trước đó đã có 1 kế toán lúc mình vào thi đã nghỉ rồi ) minh phát hiện là số dư cuối năm trong báo cáo tài chính năm 2004 không khớp với số dư đầu năm 2005. Bây giờ minh phai lam như thế nào để cho số dư đầu năm 2005 khớp với số dư cuối năm 2004 ??? rất mong moi người giúp vì gần hết năm rồi !:help:

Sẽ có những câu hỏi dành cho bạn:
Bạn nêu rõ thêm về sự sai lệch để mọi người biết, số sai chỉ là số tổng hợp hay sai liên quan đến chi tiết?
Thời gian bạn vào làm nữa, bạn vào làm 2005 hay 2006? Lúc đó báo cáo tài chính năm 2005 đã làm chưa?
Bạn nói rõ thêm, mọi người sẽ góp ý với bạn, nhé!

T

thanhngochp

Guest
13/11/05
3
0
0
quang nam
Thank you ! đã góp ý cho mình.
Số sai lệch là số tổng hợp, nhìn vào bản cân đối tài khoản mình không biết số dư đầu năm 2005 lấy ở đâu ra nữa.
Thời gian mình vào làm là năm 2006 lúc đó BCTC đã làm rồi.
có điều này sổ sách kế toán rất sơ sài ( người kế toán đó chỉ làm bán thời gian và là người quen , người nhà của mấy "Bác" làm ở cơ quan thuế )
Không biết bây giờ mình nên làm tờ trình để thay đổi trong năm nay hay là để điều chỉnh vào năm sau ??? Rất mong nhận được sự góp ý của mọi người.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
thanhngochp nói:
Thank you ! đã góp ý cho mình.
Số sai lệch là số tổng hợp, nhìn vào bản cân đối tài khoản mình không biết số dư đầu năm 2005 lấy ở đâu ra nữa.
Thời gian mình vào làm là năm 2006 lúc đó BCTC đã làm rồi.
có điều này sổ sách kế toán rất sơ sài
Không biết bây giờ mình nên làm tờ trình để thay đổi trong năm nay hay là để điều chỉnh vào năm sau ??? Rất mong nhận được sự góp ý của mọi người.
Vậy thì bạn chịu khó tí nhé (Có thể nói sếp trả thêm thù lao cho việc này) làm các việc sau đây:
- Báo cáo lại tình hình chung về sổ sách cho sếp biết.
- Lục lại các chứng từ, sổ sách để phát hiện nó bị sai ở nơi nào (sai từ sổ hay sai do tổng hợp số sai) từ đó lập một biên bản phát hiện ra các sai phạm này.
- Đến cuối năm nay khi làm báo cáo tài chính năm dựa vào những con số của bạn phát hiện điều chỉnh.
P/S: Bạn làm như vậy hổng chừng sau này bạn đi làm kiểm toán luôn đó :eyepop:
Thân

T

thanhngochp

Guest
13/11/05
3
0
0
quang nam
Thank bạn MINA Nhé !
Theo bạn thi minh chỉ làm điều chỉnh trong báo cáo cuối năm nay thôi à. Nếu sau này cơ quan thuế đến kiểm tra thì mình sẽ giải thích như thế nào ? (số sai này là số tổng hợp sổ cái , số tổng hợp cuối năm 2004 là đúng nhưng khi chuyển qua năm 2005 lại không phải là số đó ). Nếu làm như vậy có bị phạt gi không , nếu có thi mức phạt là bao nhiêu ?
Minh mong nhận được sự góp y của mọi người !

V

vicashuong

Guest
20/11/06
69
1
0
TP.HCM
Bạn phát hiện sai trước khi cơ quan thuế kiểm tra thì không sợ bị phạt. Chỉ sợ bạn phát hiện không chính xác thôi. Cố gắng làm chính xác nha bạn. Chúc thành công.

H

hangmalum

Guest
Chào cả nhà!
Mình rất mong được sự giúp đỡ của các bạn.
Mình cũng mới làm cho một công ty, khi mình kiểm tra lại sổ sách và báo cáo tài chính năm 2005 thì phát hiện ra số dư tiền mặt, hàng hóa và phải trả cho người bán bị sai. Có thể BCTC năm 2006 mình có thể giải trình trên thuyết minh báo cáo tài chính không? và làm như thế nào?
Xin mọi người chỉ giúp

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA