Thắc mắc về chi phí mua hàng, vật tư

• Thread starter lenguyenchau
  • Ngày gửi
L

lenguyenchau

Guest
11/11/06
4
0
0
Viet Nam
Xin chào các bạn và các anh chị. Em là thành viên mới, mong được chỉ bảo và học được nhiều điều tại diễn đàn này.
Em có hai câu hỏi về lý thuyết kế toán hàng tồn kho:
1. Chi phí để mua vật tư, hàng hóa về nhập kho (vận chuyển, bảo hiểm, xếp dỡ,...) được ghi nhận là tài sản hay chi phí xác định kết quả kinh doanh? Vì sao ?
2. Một doanh nghiệp vay ngân hàng để mua hàng hóa. Chi phí lãi vay phải trả ngân hàng có được ghi nhận vào giá gốc hàng mua hay không và vì sao?
Mong được giải đáp. Em cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
Thứ 1:Chi phí để mua vật tư hay hàng hoá về nhập kho được ghi nhận là tài sản vì:
+ Hàng còn trong kho, nghĩa là trong tương lai mang lại lợi ích cho doanh nghiệp.
+ Tất cả những chi phí liên quan đến việc mua hàng hoá (khâu mua) thì được đưa vào giá gốc của hàng hoá, và ghi nhận ở tk 1562 nếu cần thiết phải phân bổ hay phụ thuộc vào nhu cầu quản lý chi phí của DN.
Thứ 2:Chi phí lãi vay ko được tính vào giá gốc hàng hoá. Ví dụ nhé: bạn vay NH để mua hàng hoá, và lãi suất 1 tháng là 3%, nhưng qua hôm sau bạn đã bán đi hàng hoá đó rồi thì làm sao có thể ghi nhận lãi vay vào được, đúng không?
Tuy nhiện, trong điều kiện vốn hoá thì chi phí lãi vay có thể được ghi nhận là tài sản.

L

lenguyenchau

Guest
11/11/06
4
0
0
Viet Nam
Em cảm ơn nhiều. Nhân tiện em hỏi luôn là điều kiện vốn hóa là những điều kiện như thế nào vậy ạ ??

Sửa lần cuối:
Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Chi phí lãi vay được vốn hóa :
- Chi phí lãi vay cho tài sản đầu tư xây dựng -> xem như TS nên sử dụng TK241
- Chi phí lãi vay phục vụ sản xuất dở dang (thời gian sx sản phẩm >12 tháng) ví dụ xây dựng chung cư để bán -> tính vào Z TK627

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA