Doanh Thu Nội Bộ Gì Kỳ Cục Vậy?

• Thread starter x_hiieu
  • Ngày gửi
X

x_hiieu

Guest
12/11/04
41
0
0
binh duong
Công ty mình lên doanh thu nội bộ ngộ lắm!!! Là một công ty xây dựng có các xí nghiệp khai thác đá, sản xuất cống, sản xuất sản phẩm cơ khí... Các xí nghiệp này chẳng hề hạch toán gì chỉ gửi chứng từ về công ty hạch toán thôi, vậy mà làm cái gì cũng lên doanh thu nội bộ tuốt: khai thác đá cung cấp cho các công trình xây dựng của mình cũng lên doanh thu nội bộ, làm ra cái cửa, cái cổng, cái cống gắn vào công trình cũng lên doanh thu nội bộ, xe máy phục vụ cho công trình cũng lên doanh thu nội bộ luôn, quái đản hơn là tự mình xây dựng nhà cho mình cũng lên doanh thu nội bộ tuốt. Đã vậy giá lên doanh thu còn là giá kế hoạch trong đó còn tính cả lợi nhuận trong đó nữa. Anh em nào biết về vụ doanh thu nội bộ này đóng góp ý kiến cho mình với. thanh cui!!!:help: :help:

Khóa học Quản trị dòng tiền
X

x_hiieu

Guest
12/11/04
41
0
0
binh duong
:now: ví dụ cụ thể nhé: công ty tự xây một cái hội trường cho mình. Vác cái xe ra đào cái móng, công ty tự xuất hóa đơn lên doanh thu nội bộ. làm cái cửa, cái vì kèo gắn vào công trình, xí nghiệp xuất hóa đơn cho công ty lên doanh thu nội bộ, đá xây dựng cho công trình, xí nghiệp xuất hóa đơn cho công ty lên doanh thu nội bộ... cứ giá vốn 9 đồng thì xuất hóa đơn nội bộ 10 đồng. xây dựng xong cái hội trường, chi phí xây dựng tổng cộng là 100 đồng (trên tk 241). làm quyết toán giá trị là 110 đồng xuất hóa đơn lên doanh thu nội bộ làm tài sản 110 đồng luôn còn 100 đồng kia quang vào giá vốn hàng bán. kỳ cục như vậy đó. mọi người góp ý dùm nhé để mình còn khuyên lãnh đạo chấn chỉnh lại.

T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
Thực ra, bạn phải hiểu có 2 cách tổ chức kế toán, phụ thuộc hay phân tán. Theo những gì bạn nói thì các xí nghiệp thành viên đang hạch toán phụ thuộc, vì ở XN ko có bộ phận kế toán, nên khi có nghiệp vụ phát sinh, họ chỉ có thể gửi chứng từ về cho cty mẹ tổng hợp và ghi nhận mà thôi.
Mà sao bạn mới nói là các XN chỉ gửi chứng từ về thôi, mà bài dưới đã nói các XN xuất hoá đơn đưa lên cty?

X

x_hiieu

Guest
12/11/04
41
0
0
binh duong
thu6tudo nói:
Thực ra, bạn phải hiểu có 2 cách tổ chức kế toán, phụ thuộc hay phân tán. Theo những gì bạn nói thì các xí nghiệp thành viên đang hạch toán phụ thuộc, vì ở XN ko có bộ phận kế toán, nên khi có nghiệp vụ phát sinh, họ chỉ có thể gửi chứng từ về cho cty mẹ tổng hợp và ghi nhận mà thôi.
Mà sao bạn mới nói là các XN chỉ gửi chứng từ về thôi, mà bài dưới đã nói các XN xuất hoá đơn đưa lên cty?
Nghĩa là như thế này, các xí nghiệp khi xuất thành phẩm ra sử dụng cho nội bộ công ty hay bán ngoài thì đều xuất hóa đơn ra: nội bộ thì không thuế, bên ngoài thì co thuế. chỉ thế thôi. Mọi thứ khác đều gom về công ty hạch toán xử lý hết, hóa đơn thì cuối tháng tổng hợp báo cáo tình hình sử dụng về lại cho kế toán thuế, chấm hết. Hoạt động chủ yếu là sản xuất và gom chứng từ chuyển về công ty. bạn góp ý tiếp nhé:thanx:

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
x_hiieu nói:
Nghĩa là như thế này, các xí nghiệp khi xuất thành phẩm ra sử dụng cho nội bộ công ty hay bán ngoài thì đều xuất hóa đơn ra: nội bộ thì không thuế, bên ngoài thì co thuế. chỉ thế thôi. Mọi thứ khác đều gom về công ty hạch toán xử lý hết, hóa đơn thì cuối tháng tổng hợp báo cáo tình hình sử dụng về lại cho kế toán thuế, chấm hết. Hoạt động chủ yếu là sản xuất và gom chứng từ chuyển về công ty. bạn góp ý tiếp nhé:thanx:

Bạn hạy nghĩ theo qui trình hạch toán có hợp pháp không thôi, Đừng nên nghĩ chỗ nào làm hoặc gửi chứng từ về Cty chính.
Hãy coi như các xí nghiệp không có văn phòng và không có người, Kế toán cty làm dùm việc cho họ. Nếu nghĩ như thế mà okie thì không có gì cần nói nữa. (Tất nhiên pháp luật không khuyến khích như thế, nhưng kẹt về con người và không gian thì có thể ca "bài con cá" tạm thời).
Nhưng nếu nghĩ như thế mà vẫn còn "vướng vướng" thì nên coi lại. Vì có thể phạm sai sót căn bản về qui trình hạch toán.

X

x_hiieu

Guest
12/11/04
41
0
0
binh duong
tungson nói:
Bạn hạy nghĩ theo qui trình hạch toán có hợp pháp không thôi, Đừng nên nghĩ chỗ nào làm hoặc gửi chứng từ về Cty chính.
Hãy coi như các xí nghiệp không có văn phòng và không có người, Kế toán cty làm dùm việc cho họ. Nếu nghĩ như thế mà okie thì không có gì cần nói nữa. (Tất nhiên pháp luật không khuyến khích như thế, nhưng kẹt về con người và không gian thì có thể ca "bài con cá" tạm thời).
Nhưng nếu nghĩ như thế mà vẫn còn "vướng vướng" thì nên coi lại. Vì có thể phạm sai sót căn bản về qui trình hạch toán.
Bạn có thể chỉ rõ hơn cho mình cơ cấu bộ máy kế toán như thế nào thì có thể hạch toán lên doanh thu nội bộ được không. Vấn đề này mình mù mờ quá. À mà mình hỏi thêm lên doanh thu nội bộ có được có lời không (ý là doanh thu nội bộ khác với giá vốn ấy mà)

T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
Hicx, thu6 chỉ có thể nói với bạn rằng trong sách KTTC có nói đấy, khi nào thì hạch toán với tk 512, khi nào thì có thể dùng tk 336/136...Khi nào bạn chưa hiểu thì post lên tiếp cho mọi người góp ý tiếp nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA