Mỗi tuần một chuyên đề

Xử lý hóa đơn thế nào khi bên A không nhận hóa đơn xuất theo giá trị quyết toán?

• Thread starter PHẠM HÀ MY
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
P

PHẠM HÀ MY

Guest
23/10/06
3
0
0
Hà đông - hà tây
chào các bạn!
cho mình hỏi mình đang làm tại cty NN, Cty mình có ký 1 HĐKT năm 2003, Cty mình đã tập hợp hết những chi phí vtư mua vào rồi, hai bên đã ký những biên bản nghiệm thu giai đoạn, thủ nghiệm, đưa vào hoạt động... mới có quyết toán của hai bên, nhưng chưa có thẩm định của kiểm toán hoặc kho bạc, nhưng khi cơ quan thuế kiểm tra mình chưa xuất hóa đơn Đra, họ yêu cầu xuất ra, nhưng khi mình xuất ra theo giá trị 2 bên quyết toán thì bên A không chấp nhận vì chưa có giá trị thẩm định, mình cũng giải thích với Thuế như vậy và cũng đã giải thích với bên A là khi công việc hoàn thành đến đâu có BB nghiệm thu đến đến đấy thì phải xuất HĐ Đra bằng giá trị đó. Bây giờ mình đã xuất ra và chưa khai báo hủy HĐ.
Vậy theo các bản mình phải giải thích và xử lý ntn đây?
Kính mong các đ/c giúp đỡ! Thank.:help:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Cơ quan thuế yêu cầu công ty bạn xuất hóa đơn là đúng vì biên bản nghiệm thu, quyết toán A-B đã có. Khi nào có thêm sự thẩm định của kiểm toán hoặc kho bạc thì công ty sẽ xuất hóa đơn điều chỉnh sau, không có vấn đề gì đáng ngại cả.

Công ty bạn viết hóa đơn ra, kê khai doanh thu và thuế đầu ra, nếu bên A không lấy hóa đơn thì cứ để hóa đơn tại cuống, không sao cả. Tuy nhiên, cần thuyết phục bên A chấp nhận hóa đơn này.

P

PHẠM HÀ MY

Guest
23/10/06
3
0
0
Hà đông - hà tây
Cảm ơn Tú Anh. nhưng minh xé HĐ ra rồi, bây giờ quá 03 tháng để bên A khấu trừ rồi, bây giờ xuất ra phải làm sao? Ghi như thế nào?
:1luvu:

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn phải tìm lý do chính đáng để hủy hóa đơn đã viết. Trên biên bản hủy hóa đơn sẽ phải có chữ ký của khách hàng.

Dù gì, trong năm nay bạn phải xuất doanh thu đối với những công trình đã có quyết toán A-B mà chưa kê khai doanh thu và thuế.

PHẠM HÀ MY nói:
Cảm ơn Tú Anh. nhưng minh xé HĐ ra rồi, bây giờ quá 03 tháng để bên A khấu trừ rồi, bây giờ xuất ra phải làm sao? Ghi như thế nào?
:1luvu:

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA