Tính Giá Thành ở Dn Khai Khoáng

• Thread starter x_hiieu
  • Ngày gửi
X

x_hiieu

Guest
12/11/04
41
0
0
binh duong
Cty mình làm có cả mảng khai thác chế biến các sản phẩm đá xây dựng nhưng mình không rõ lắm về cách tập hợp chi phí trong ngành này. Ở cty mình: tất cả các chi phí liên quan đến việc khai thác:khoan,thuốc nổ,cuốc đá lên xe,vận chuyển lên máy xay, sửa chữa xe máy liên quan... đều được tập hợp vào tài khoản 621; tài khoản 622 dùng để tập hợp chi phí nhân công máy xay đá; 627 thì tập hợp tất cả các chi phí về chế biến:năng lượng, phụ tùng thay thế sửa chữa máy xay...,chi phí về quản lý, và các loại chi phí khác. Trong các loại chi phí này có rất nhiều thuê bên ngoài thực hiện: khoan,vận chuyển,cuốc đá...và cả thuê máy hoạt động:xe cuốc,máy xay. Tập hợp chi phí vào tài khoản như thế có đúng không? Một dây chuyền chế biến như thế cho ra nhiều loại đá. Mình nên sử dụng phương pháp nào để tính giá thành? Hiện mình đang sử dụng phương pháp hệ số quy về một sản phẩm chuẩn nhưng hệ số quy đổi đang là một vấn đề khiến mình đau đầu :wall: . Anh chị em nào có kinh nghiệm cho mình xin thọ giáo.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
x_hiieu nói:
tất cả các chi phí liên quan đến việc khai thác:khoan,thuốc nổ,cuốc đá lên xe,vận chuyển lên máy xay, sửa chữa xe máy liên quan... đều được tập hợp vào tài khoản 621
Chỉ hạch toán vào TK 621 những chi phí NVL,VLP được sử dụng trực tiếp để SXSP. Do đó chi phí vận chuyển, sữa chữa máy không được tập hợp vào TK 621 mà sẽ tập hợp vào TK 627 bạn nhé!
Còn TK 622, 627 bạn tập hợp như vậy là đúng rồi đó!
Nhưng trong TK 627-Chi phí quản lý đó chỉ là quản lý phân xưởng thôi nhé!

X

x_hiieu

Guest
12/11/04
41
0
0
binh duong
Nhat Dieu nói:
Chỉ hạch toán vào TK 621 những chi phí NVL,VLP được sử dụng trực tiếp để SXSP. Do đó chi phí vận chuyển, sữa chữa máy không được tập hợp vào TK 621 mà sẽ tập hợp vào TK 627 bạn nhé!
Còn TK 622, 627 bạn tập hợp như vậy là đúng rồi đó!
Nhưng trong TK 627-Chi phí quản lý đó chỉ là quản lý phân xưởng thôi nhé!
Vật liệu chủ yếu ở đây là thuốc nổ, nhiên liệu, phụ tùng thay thế sửa chữa cho máy móc như thế có đúng không. Mà có điều các chi phí thuê ngoài chiếm khối lượng rất lớn nếu chuyển vật liệu về 621, thuê ngoài về 627 thì nhìn nó thế nào ấy một bên 3, một bên 7. Nhìn như thế có kỳ cục quá không

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
x_hiieu nói:
Vật liệu chủ yếu ở đây là thuốc nổ, nhiên liệu, phụ tùng thay thế sửa chữa cho máy móc như thế có đúng không. Mà có điều các chi phí thuê ngoài chiếm khối lượng rất lớn nếu chuyển vật liệu về 621, thuê ngoài về 627 thì nhìn nó thế nào ấy một bên 3, một bên 7. Nhìn như thế có kỳ cục quá không
Nếu phụ tùng thay thế sữa chữa thì bạn tập hợp vào TK 627 nhé!Vì đối với nhũng phụ tùng thay thế nó không liên quan trực tiếp để SXSP.
Tùy theo đặc điểm của từng ngành nghề bạn ạ! Chứ không phải nhất thiết trong kết cấu giá thành chi phí NVL phải chiếm 1 tỷ trọng lớn đâu bạn ạ!Nên không có gì là kỳ cục cả nhé!

Thực sự là làm mấy cái giá thành cũng khá "đau cái điền" ấy, Chúc bạn công tác tốt nhé!

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
Khi một qui trình SX có nhiều loại chi phí và khó xác định giá thành, thì bạn nên lấy chi phí tiền lương làm căn cứ để phân bổ chi phí của các loại chi phí khác.
giả sử chi phí tiền lương cho loại đá A là 30%, loại đá B là 20%, loại đá c là 50%.
Thì cá chi phí khác bạn cũng phân bổ cho A = 30%, B=20%, C=50%.

Thân mến

X

x_hiieu

Guest
12/11/04
41
0
0
binh duong
tungson nói:
Khi một qui trình SX có nhiều loại chi phí và khó xác định giá thành, thì bạn nên lấy chi phí tiền lương làm căn cứ để phân bổ chi phí của các loại chi phí khác.
giả sử chi phí tiền lương cho loại đá A là 30%, loại đá B là 20%, loại đá c là 50%.
Thì cá chi phí khác bạn cũng phân bổ cho A = 30%, B=20%, C=50%.

Thân mến
Thật ra rất khó xác định tiêu thức phân bổ chi phí cũng như quy đổi về 1 sản phẩm chuẩn. Có 9 máy xay khác nhau, mỗi máy chế biến ra một số sản phẩm, không cố định mà sản xuất theo nhu cầu thị trường, tỷ lệ ra thành phẩm của mỗi máy khác nhau và phụ thuộc vào loại thành phẩm mà nó chế biến ra, nói chung là không cố định. Lương thì trả cho công nhân theo khối lượng đá nguyên liệu mà mỗi máy chế biến do đó khó có thể dùng lương làm tiêu thức phân bổ. Mình chỉ mới dùng lương làm tiêu thức phân bổ cho một số sản phẩm: cơ khí, bêtông, xây dựng. Xem ra cũng tạm ổn vỉ chưa có cách nào hay hơn. Sản xuất đa dạng ngành nghề quá cũng khổ.:thanx:

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
x_hiieu nói:
Cứu em với chứ, không thì em chết chìm mất!!!!
Cúu cái gì đây?Nhưng bây giờ vấn đề của bạn là gì? có thể nêu rõ hơn được không, khi đó mới biết bạn đang quan tâm nhất là cái gì chứ. Nhưng thực sự không đi sâu, nắm sát, hiểu rõ tình hình thực tế của cty bạn thì khó có thể đưa ra được những lời khuyên cho phù hợp cả bạn ạ!
Theo câu hỏi ban đầu bạn đưa ra thì hình như đâu còn vấn đề gì cần giải quyết đâu nhỉ?

Sửa lần cuối:
T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
x_hiieu nói:
Thật ra rất khó xác định tiêu thức phân bổ chi phí cũng như quy đổi về 1 sản phẩm chuẩn. Có 9 máy xay khác nhau, mỗi máy chế biến ra một số sản phẩm, không cố định mà sản xuất theo nhu cầu thị trường, tỷ lệ ra thành phẩm của mỗi máy khác nhau và phụ thuộc vào loại thành phẩm mà nó chế biến ra, nói chung là không cố định. Lương thì trả cho công nhân theo khối lượng đá nguyên liệu mà mỗi máy chế biến do đó khó có thể dùng lương làm tiêu thức phân bổ. Mình chỉ mới dùng lương làm tiêu thức phân bổ cho một số sản phẩm: cơ khí, bêtông, xây dựng. Xem ra cũng tạm ổn vỉ chưa có cách nào hay hơn. Sản xuất đa dạng ngành nghề quá cũng khổ.:thanx:

Bạn mến, không nên cứng nhắc quá về tiêu thức phân bổ. Bạn hãy lấy loại chi phí nào ổn định nhất trong cái "mớ bèo nhèo" đó ra để làm tiêu thức là okie.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA