Trích trước tiền lương nghỉ phép cho công nhân sản xuất trực tiếp

• Thread starter chuniepark
  • Ngày gửi
C

chuniepark

Sơ cấp
23/4/13
6
0
0
32
hà nội
Em chào các anh chị trong diễn đàn. Em đang tìm hiểu về vấn đề trích trước tiền lương nghỉ phép cho công nhân sản xuất trực tiếp. nhưng em đang có một thắc mắc. em muốn nhờ các anh chị giải đáp giúp em ạ
khi trích trước lương nghỉ phép, kế toán ghi: Nợ 622/có 335
khi công nhân sản xuất nghỉ phép thì kế toán ghi: nợ 335/ có 334: x (vậy giá trị x đó tính như thế nào ạ? Có phải giống như cách hiểu dưới đây của em ko ạ:
ví dụ: đầu năm 2014, mức trích trước tiền lương nghỉ phép của công nhân sản xuất năm 2014 là A
hết năm 2014, doanh nghiệp thống kê được số ngày nghỉ phép của toàn bộ công nhân sản xuất trong công ty là B
=> đến cuối năm 2014, doanh nghiệp mới tính được lương nghỉ phép của từng người lao động theo công thức
lương 1 ngày nghỉ phép của công nhân bất kỳ= (A/B) x số ngày nghỉ phép của công nhân đó
cách hiểu như vậy của em có đúng ko ạ?
em vẫn đang học nên vấn đề thực tế vẫn chưa hiểu rõ
em mong các anh chị giúp đỡ em ạ
em cảm ơn các anh chị trước ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Ðề: Trích trước tiền lương nghỉ phép cho công nhân sản xuất trực tiếp

Em chào các anh chị trong diễn đàn. Em đang tìm hiểu về vấn đề trích trước tiền lương nghỉ phép cho công nhân sản xuất trực tiếp. nhưng em đang có một thắc mắc. em muốn nhờ các anh chị giải đáp giúp em ạ
khi trích trước lương nghỉ phép, kế toán ghi: Nợ 622/có 335
khi công nhân sản xuất nghỉ phép thì kế toán ghi: nợ 335/ có 334: x (vậy giá trị x đó tính như thế nào ạ? Có phải giống như cách hiểu dưới đây của em ko ạ:
ví dụ: đầu năm 2014, mức trích trước tiền lương nghỉ phép của công nhân sản xuất năm 2014 là A
hết năm 2014, doanh nghiệp thống kê được số ngày nghỉ phép của toàn bộ công nhân sản xuất trong công ty là B
=> đến cuối năm 2014, doanh nghiệp mới tính được lương nghỉ phép của từng người lao động theo công thức
lương 1 ngày nghỉ phép của công nhân bất kỳ= (A/B) x số ngày nghỉ phép của công nhân đó
cách hiểu như vậy của em có đúng ko ạ?
em vẫn đang học nên vấn đề thực tế vẫn chưa hiểu rõ
em mong các anh chị giúp đỡ em ạ
em cảm ơn các anh chị trước ạ

Mục đích của trích trước lương phép của công nhân trực tiếp sản xuất là để tránh việc giá thành bị ảnh hưởng do việc công nhân nghỉ phép không đều giữa các tháng trong năm.

Ngoài ra việc trích trước lương nghỉ phép cũng cần thực hiện nếu công ty gộp ngày nghỉ phép thanh toán 2-3 năm một lần để phản ánh đúng chi phí và nợ phải trả.

B

Blackmiu05

Guest
18/9/14
6
1
3
35
Em mới vừa đăng ký lam thành viên, ko tìm được cách tạo chủ đề mới, nên đành gửi câu hỏi vào đây

Em mới vừa bước vào lớp học về kế toán, chưa có kinh nghiệm đi làm. Khi học đến bài "trích lương nghỉ phép cho CNTT SX", em hoàn toàn không hiểu gì cả??? Anh chị cho em hỏi: Thường mình đi làm đều có ngày phép cố định, dù nghỉ đủ hay ko đủ thì cũng ko ảnh hưởng đến lương cố định, chỉ khi nghỉ nhìu hơn ngày phép cho phép thì mới bị trừ lương. Vậy, lương nghỉ phép ở đây mang ý nghĩa gì?? Tại sao trích trước lại có thể hạn chế Công nhân nghỉ phép ko đều? Và lương này được chi trả khi nào? Khi công nhân nghỉ phép hay khi ko nghỉ hết phép??

• Like
Reactions: G.numer115
L

Linh Rose

Guest
28/5/15
1
0
1
31
Với những DN sản xuất thì số lượng CN trực tiếp sản xuất nhiều. Việc trích trước tiền lương nghỉ phép là để giảm thiểu tình trạng bấp bênh về lương phải trả khi có những lúc CN nghỉ nhiều và có sự biến động về lương chẳng hạn thì số tiền bỏ ra để thuê LĐ ngoài bù số LĐ đang nghỉ phép sẽ làm DN phải trả thêm 1 khoản chi phí lớn hơn. Vì vậy, DN trích trước tiền lương nghỉ phép để ứng biến trong những TH trên :p (vì phần này ít nhiều đã được tính vào chi phí để dự toán trước rồi).
Và việc trích trước tiền lương cho CNTTSX này sẽ dựa vào số liệu của tháng trước đó để tính toán, từ đó chủ DN có thể đưa ra cách giải quyết khi CN nghỉ nhiều.... đấy là ý nghĩa ạ.
Lương này được trích trước. Ví dụ giờ là T5 sẽ tiến hành trích trước cho T6.
Được chi trả khi cuối tháng đã có số liệu thực tế về số tiền lương nghỉ phép ạ.
Theo em hiểu thì khi ko nghỉ phép thì số ngày phép đó sẽ được giữ nguyên, còn số lương nghỉ phép này để chi trả cho những ngày phép đã nghỉ (nghỉ có hưởng lương).

quynhanh75

quynhanh75

Sơ cấp
17/6/23
1
0
1
Với những DN sản xuất thì số lượng CN trực tiếp sản xuất nhiều. Việc trích trước tiền lương nghỉ phép là để giảm thiểu tình trạng bấp bênh về lương phải trả khi có những lúc CN nghỉ nhiều và có sự biến động về lương chẳng hạn thì số tiền bỏ ra để thuê LĐ ngoài bù số LĐ đang nghỉ phép sẽ làm DN phải trả thêm 1 khoản chi phí lớn hơn. Vì vậy, DN trích trước tiền lương nghỉ phép để ứng biến trong những TH trên :p (vì phần này ít nhiều đã được tính vào chi phí để dự toán trước rồi).
Và việc trích trước tiền lương cho CNTTSX này sẽ dựa vào số liệu của tháng trước đó để tính toán, từ đó chủ DN có thể đưa ra cách giải quyết khi CN nghỉ nhiều.... đấy là ý nghĩa ạ.
Lương này được trích trước. Ví dụ giờ là T5 sẽ tiến hành trích trước cho T6.
Được chi trả khi cuối tháng đã có số liệu thực tế về số tiền lương nghỉ phép ạ.
Theo em hiểu thì khi ko nghỉ phép thì số ngày phép đó sẽ được giữ nguyên, còn số lương nghỉ phép này để chi trả cho những ngày phép đã nghỉ (nghỉ có hưởng lương).
vậy trích trước lương nghỉ phép là do CNTTSX nghỉ có lương hưởng chứ ko phải trích lương của CN nghỉ để trả cho CN thuê ngoài ạ?

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Mình nghĩ đang có sự hiểu chưa đúng về lương nghỉ phép ở đây.
Theo Luật lao động, mỗi NLĐ sẽ được hưởng ít nhất 12 ngày nghỉ phép hàng năm hoặc theo TƯLĐTT của từng DN, NLĐ không sử dụng hết số ngày phép trong năm thì DN phải quy đổi thành tiền để chi trả cho NLĐ vào cuối mỗi niên độ.

Đối với các DN sản xuất có cường độ làm việc cao, thường NLĐ sẽ ít sử dụng phép nên nếu số lượng NLĐ lớn thì khoản chi trả lương ngày phép này cũng rất lớn. Do đó, để tránh việc biến động chi phí từng kỳ kế toán, DN sẽ trích trước khoản tiền này.

Cách ước tính thông thường là dựa vào lượng lao động trong kỳ hiện hành và số lượng sử dụng ngày phép hoặc số tiền phải chi trả lương ngày phép của niên độ trước để ước tính khoản trích trước cho niên độ này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA