Cách ghi Sổ Nhật Ký Chung?

• Thread starter nguoiquangnam
  • Ngày gửi
nguoiquangnam

nguoiquangnam

Trung cấp
3/11/06
134
0
0
39
HCM
Trường hợp của em thế này ạ, Bây giờ em mới bặt đầu ghi và hoàn tất các loại sổ thuộc hệ thống ghi sổ nhật ký chung có được không? Theo em biết thì sổ nhật ký được dùng để ghi tất các các nghiệp vụ kế toán phát sinh trong ngày, nhưng chị làm kt trước em không có ghi, giờ em căn cứ vào chứng từ, sổ sách em ghi lại đầy đủ thì liệu có hợp lý không?
Trường hợp sổ liệu (doanh thu, thuế..) của mỗi tháng em đều kết chuyển hết vào cuối tháng đó thì có ổn không? Cuối mỗi tháng em đều lên bảng cân đối số phát sinh cho tháng đó.
Cuối mỗi tháng khi khóa sổ nhật ký chung thì em có cọng tổng nợ/ Có của các tài khoản nhưng em thấy sổ liệu này không đúng vì những tài khoản mang đi kết chuyển sẽ bị trùng làm hai lần, làm cho dòng tổng cộng bao giờ cũng là một con số cao ngất ngưỡng,,,
Mog các anh chị có kinh nghiệm hướng dẫn cho em với ạ
:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
leloanbt

leloanbt

Con gái Bến Tre
3/6/03
259
10
18
43
TP.HCM
Truy cập trang
nguoiquangnam nói:
Trường hợp của em thế này ạ, Bây giờ em mới bặt đầu ghi và hoàn tất các loại sổ thuộc hệ thống ghi sổ nhật ký chung có được không? Theo em biết thì sổ nhật ký được dùng để ghi tất các các nghiệp vụ kế toán phát sinh trong ngày, nhưng chị làm kt trước em không có ghi, giờ em căn cứ vào chứng từ, sổ sách em ghi lại đầy đủ thì liệu có hợp lý không?
Trường hợp sổ liệu (doanh thu, thuế..) của mỗi tháng em đều kết chuyển hết vào cuối tháng đó thì có ổn không? Cuối mỗi tháng em đều lên bảng cân đối số phát sinh cho tháng đó.
Cuối mỗi tháng khi khóa sổ nhật ký chung thì em có cọng tổng nợ/ Có của các tài khoản nhưng em thấy sổ liệu này không đúng vì những tài khoản mang đi kết chuyển sẽ bị trùng làm hai lần, làm cho dòng tổng cộng bao giờ cũng là một con số cao ngất ngưỡng,,,
Mog các anh chị có kinh nghiệm hướng dẫn cho em với ạ
:wall:
Em ghi sổ bằng tay à ? Em không nêu rõ thời gian em bắt đầu làm việc và thay thế chị kế toán củ là khi nào ? Chị kế toán củ nghỉ khi nào ? Theo nguyên tắc thì sổ sách kế toán phải được ghi chép kịp thời.
Nếu trong năm 2006 , mà chị kế toán củ làm được 3-4 tháng, thì đáng lẽ là chị ấy ghi và ký tên. Nhưng bây giờ em ghi lại thì cũng khó mà nhờ chị ấy ký tên đúng không?
Bây giờ chỉ có cách là em ghi vào Sổ NK theo ngày tháng phát sinh chứng từ (ghi ngược thời gian từ tháng 01-2006) , cuối mỗi tháng có thể khóa sổ và em ghi liên tục đến cuối năm rồi hãy "trình ký" với Giám đốc (ngày 31-12-06).

Cuối tháng em khóa sổ NKC, thì số tổng cộng của Sổ Nhật Ký Chung luôn luôn phải bằng với số tổng cộng trên Bảng cân đối tài khoản.

nguoiquangnam

nguoiquangnam

Trung cấp
3/11/06
134
0
0
39
HCM
Giờ em đang ghi ngược lại tất cả các nghiệp vụ từ tháng 1--12 đúng theo ngày phát sinh. Em quên mất là em chỉ kết chuyển trên sổ cái mà chưa phản ảnh nó váo số NKC nên Tổng cộng của NKC không bằng bảng cân đối TK.
Cty em qui mô nhỏ thôi nên cũng ít nghiệp vụ, sổ sách kế toán làm tay, nhưng am làm trên máy trước rùi mới ghi vào sổ ..
Cảm ơn leloanbt đã giúp em nha.

L

lucky0655

Guest
26/7/06
12
0
0
Nơi ấy có chồng em
leloanbt nói:
Em ghi sổ bằng tay à ? Em không nêu rõ thời gian em bắt đầu làm việc và thay thế chị kế toán củ là khi nào ? Chị kế toán củ nghỉ khi nào ? Theo nguyên tắc thì sổ sách kế toán phải được ghi chép kịp thời.
Nếu trong năm 2006 , mà chị kế toán củ làm được 3-4 tháng, thì đáng lẽ là chị ấy ghi và ký tên. Nhưng bây giờ em ghi lại thì cũng khó mà nhờ chị ấy ký tên đúng không?
Bây giờ chỉ có cách là em ghi vào Sổ NK theo ngày tháng phát sinh chứng từ (ghi ngược thời gian từ tháng 01-2006) , cuối mỗi tháng có thể khóa sổ và em ghi liên tục đến cuối năm rồi hãy "trình ký" với Giám đốc (ngày 31-12-06).

Cuối tháng em khóa sổ NKC, thì số tổng cộng của Sổ Nhật Ký Chung luôn luôn phải bằng với số tổng cộng trên Bảng cân đối tài khoản.

Như vậy cũng chưa chắc đâu bạn ơi! Vì có thể một số chứng từ phải ghi vào NK đặc biệt, như vậy đến lúc khóa sổ bạn phải lưu ý:
Nếu bạn ghi vào NK đặc biệt mà không ghi vào NKC ( điều này được phép ) thì tổng cộng bảng cân đối tài khoản = Tổng cộng phát sinh của NKC + Tổng cộng phát sinh của các nhật ký đặc biệt

nguoiquangnam

nguoiquangnam

Trung cấp
3/11/06
134
0
0
39
HCM
Đúng rối, vì cỏn nhật ký bán hàng-mua hàng, rùi NK thu -chi nên không thể có trường hợp Tổng trên nhật ký chung = tổng trên bảng cân đối số phát sinh được.Bên mình không ghi nhật kỳ đặt biệt, chỉ có nhật ký chung và số chi tiết một số tài khoản thôi,
số phát sinh TRONG KỲ của BẢNG CÂN ĐỐI SỐ PHÁT SINH = TỒNG CỘNG SỐ PHÁT SINH Ở NHẬT KÝ CHUNG ? đúng là như vậy, nếu không sử dụng các sổ nhật ký đặc biệt

Sửa lần cuối:
levanton

levanton

Cao cấp
nguoiquangnam nói:
Đúng rối, vì cỏn nhật ký bán hàng-mua hàng, rùi NK thu -chi nên không thể có trường hợp Tổng trên nhật ký chung = tổng trên bảng cân đối số phát sinh được.Bên mình không ghi nhật kỳ đặt biệt, chỉ có nhật ký chung và số chi tiết một số tài khoản thôi, nhưng khi cộng tổng lại cũng không bằng,
Có phải là tổng số phát sinh TRONG KỲ của BẢNG CÂN ĐỐI SỐ PHÁT SINH = TỒNG CỘNG SỐ PHÁT SINH Ở NHẬT KÝ CHUNG HAY KO?

Nếu bạn không ghi Nhật ký đặc biệt thì phải thể hiện tất cả nghiệp vụ phát sinh vào NKC, vì vậy TỔNG PHÁT SINH TRONG KỲ của BẢNG CÂN ĐỐI SỐ PHÁT SINH = TỒNG CỘNG SỐ PHÁT SINH Ở NHẬT KÝ CHUNG.

Bạn kiểm tra lại trình tự ghi chép như sau nhé: Từ chứng từ bạn ghi vào NKC, và từ nhật ký chung ghi vào sổ cái, và cộng sổ cái để lên Bảng cân đối số phát sinh. Bạn lưu ý là Trong bảng cân đối số phát sinh, bạn phải loại các TK cấp 2, cấp 3.

nguoiquangnam

nguoiquangnam

Trung cấp
3/11/06
134
0
0
39
HCM
Trên sổ cái em có phân loại TK theo cấp 2-3, nhưng trên Bảng cân đối phát sinh em lai không phân loại mà chỉ ghi tổng cộng của TK cấp 1, vậy thì em chỉ cần thêm các TK cấp 2-3 thôi phải không? và tổng của TK cấp 2-3 phải bằng TK cấp 1, lúc này TK cấp 2-3 có vai trò giải thích chi tiết hơn cho TK cấp 1 đúng không ạ.
thanks for all

levanton

levanton

Cao cấp
nguoiquangnam nói:
Trên sổ cái em có phân loại TK theo cấp 2-3, nhưng trên Bảng cân đối phát sinh em lai không phân loại mà chỉ ghi tổng cộng của TK cấp 1, vậy thì em chỉ cần thêm các TK cấp 2-3 thôi phải không? và tổng của TK cấp 2-3 phải bằng TK cấp 1, lúc này TK cấp 2-3 có vai trò giải thích chi tiết hơn cho TK cấp 1 đúng không ạ.
thanks for all

Bạn gần tìm ra được sai lệch rồi đó. Như vậy có 3 cách:
1. Trên bảng cân đối số phát sinh, bạn liệt kê các TK cấp 1,2,3 và không cộng số phát sinh TK cấp 3 vào cấp 1, cấp 2 ; không cộng TK cấp 2 vào cấp 1
2. Bạn chỉ ghi Tk cấp 1,
3. Ghi tất cả các TK cấp 1,2,3 nhưng cộng số phát sinh TK cấp 3 vào cấp 2 ; cộng TK cấp 2 vào cấp 1. Lúc này số liệu Tổng cộng số phát sinh cuối bảng chỉ là những số phát sinh của TK cấp 1. Cách này rõ ràng hơn cả, giúp bạn thấy số liệu Tk cấp 2, cấp 3 trong báo cáo tài chính.

Chúc bạn sớm tìm được kết quả khớp đúng theo nguyên tắc !

nguoiquangnam

nguoiquangnam

Trung cấp
3/11/06
134
0
0
39
HCM
Đúng rồi, lúng túng wa nên wen mât tiêu, cảm ơn anh nhé. Thì coi như TK Cấp 3 thì giải thích cho TK cấp 2 và TK cấp 2 thì làm rõ hơn cho TK cấp 1 thôi. Ăn trưa ngon miệng nhé. KHi nào có thắc mắc thì anh góp ý giùm em nha

G

guawa2010

Guest
1/8/10
1
0
0
can tho
mình ghi tới cuối sổ NKC còn 2 dòng nhưng nghiệp vụ thì 3 dòng nên mình khoá sổ để sang trang mới. Vậy thì đánh số thứ tự đến hết trang luôn hay mình ghi tới đâu đánh số thứ tự tới đó

T

thuong9638

Guest
13/11/10
1
0
0
33
ha noi
anh chị ơi . anh chị cho em hỏi về hình thức kế toán chung
nó có những loại, mẫu nào vậy ạ? em đang làm bài thảo luận về hình thức kế toán chung tại một doanh nghiệp mà chẳng biết làm thế nào. anh chị giúp em với. cảm ơn anh chị nhiều

M

mailien2058

Guest
22/7/10
2
0
0
35
hà nội
em muốn xin sổ sách mẫu của các anh các chị đi làm rồi để làm tài liệu tham khảo tí , em mới ra trường nên ko biết gì. mọi người giúp em với ạ

levanton

levanton

Cao cấp
cho mình hỏi sổ nhật ký chung ,bán hàng mình có cần định khoản giá vốn hàng bán không

Tất nhiên là có, theo hình thức NKC, tất cả các nghiệp vụ đều ghi vào NKC, trừ càc nghiệp vụ ghi vào Nhật ký đặc biệt ( NK thu, NK chi, NK mua hàng, NK bán hàng).

N

ngoclan142

Guest
10/3/10
19
0
0
37
Thái Bình
các bạn ơi cho mình hỏi nhé.
Mình mới nhận làm kế toán, chú kế toán cũ thì làm theo CTGS nhưng giờ mình muốn chuyển sang NKC làm cho dễ. theo mình thấy thì các công ty thường quyết toán theo tháng, nhưng cty mình là công ty nhỏ, vậy mình làm quyết toán theo quý có được không vậy?
Mong các bạn giúp đỡ.

S

saosang6489

Guest
11/1/12
4
0
0
Quang Nam
Ðề: Cách ghi Sổ Nhật Ký Chung?

cty em mới thành lập, chỉ có pS đầu vào, chưa PS đầu ra, bắt đầu hoạt động 10/2011
Đầu vào với đủ loại HĐon, HĐ GTGT, HĐ BH thông thường, HĐ bán lẻ, EM đã lập Tờ khai thuế GTGT, làm tờ khai này em chỉ lấy các chi phí có HĐ GTGT và HĐ BH thông thường,
Em chưa vào sổ NKC, giờ em vào thì lấy tất cả chi phí vào, nghĩa là gồm cả HĐ Bán lẻ phải ko ạ, CTy em có mua Vi tính,... nhưng ko tới 10tr nên em cho vào cong cụ dụng cụ hết, Giờ em không biết làm BC thuế TNDn như thế nào,...
Mong nhận được ý kiến từ anh chị,

H

hunt18

Cao cấp
10/10/09
233
2
18
tphcm

Chào bạn ngoclan142, bạn nói quyết toán theo tháng là sao , hơi khó hiểu, đúng ra là hàng tháng bạn phải làm hoàn chỉnh sổ sách, cả lên bảng cân đối, cuối năm hoặc hàng quý bạn cân chỉnh lại cho đẹp các số liệu, cuối năm mới làm báo cáo quyết toán năm để nộp cho cơ quan thuế và phòng thống kê quận

Chào bạn sao sang6489, số liệu bạn nói chỉ là chi phí, coi như lỗ vì không có doanh thu , nhưng lỗ bao nhiêu thì bạn phải lên sổ sách hoàn chỉnh (ví dụ như công cụ bạn phải phân bổ time bao lâu cho hợp lệ, không bị cơ quan thuế bác ra khi kiểm tra quyết toán sau này......), hôm nay mà chưa nộp báo cáo thuế TNDN q4-2011 là quá trễ rồi coi chừng bị phạt đó

S

saosang6489

Guest
11/1/12
4
0
0
Quang Nam

mình cũng đang khó chỗ trích bao lâu đây, CCDC mình trích 12 tháng hết, nào là tivi,may tính, bàn ghế,...(ko đủ Đk ghi nhận tscd).
vậy dược ko bạn
Cho mình hỏi cái này nữa: N142/C153 :12,000,000
N642/C142 : 1,000,000
Giờ mình đang làm bảng cân đối kế toán, mình ghi vào chỉ tiêu
Chi phí trả trước ngắn hạn: 11,000,000
Còn 1,000,000 kia mình ko piết ghi vào chỉ tieu nào, giúp mình với

C

congtytnhh

Trung cấp
9/7/11
134
0
0
35
thái nguyên

Theo mình bạn nên đọc quyển kế toán doanh nghiệp vừa và nhỏ để hiểu kỹ hơn. bảng cân đối kế toán chỉ cho biết tổng tài sản và nguồn vốn thôi. Chi phí trả trước bạn cho vào chi phí trả trước ngắn hạn là đúng rồi (11.000.000). Còn số 1.000.000 thì bạn đã kết chuyển nó sang tài khoản 642 rồi để xác định kết quả sản xuất kinh doanh rồi còn gi. KHi lên bảng cân đối kế toán thì bạn chỉ cần dựa vào bảng cân đối tài khoản là làm được mà

chudinhxinh

chudinhxinh

Cao cấp
25/10/09
1,751
970
113
TP.Hồ Chí Minh

Trình tự ghi sổ kế toán theo hình thức kế toán Nhật ký chung
Có hai loại: làm theo phiếu và làm theo hóa đơn tức chứng từ gốc
Loại 1: làm theo phiếu quy luật chung là từ phiếu mà vào số sách
(1) Hàng ngày, căn cứ vào các chứng từ đã kiểm tra làm các phiếu cần thiết: hóa đơn mua vào < 20 triệu mà thành toán = tiền mặt thì viết phiếu chi tiền + phiếu nhập kho lấy ghim bấm vào góc trái thành 1 cặp tình yêu tay ba, hóa đơn trên > 20 triệu thì làm phiếu hoạch toán + phô tô hợp đồng nếu có + thanh lý nếu có + phiếu nhập kho lấy ghim bấm lại , hóa đơn bán ra thu = tiền mặt : làm phiếu thu + hóa đơn bán ra liên xanh + phiếu xuất kho ghim lại 1 cặp tam kiếm hợp bích, nếu hóa đơn bán ra > 20 triệu làm phiếu hoạch toán + phiếu xuất kho + hợp đồng phô tô nếu có + thanh lý phô tô nếu có lấy ghim bấm lại ; chứng từ ngân hàng thì để cuối tháng ngày 31 hoặc tốt nhất ngày 1 đầu tháng sau cho chắc tới ngân hàng lấy sổ phụ ngân hàng hay gọi là bảng sao kê tài khoản………..các tài liệu khác ( chứng từ nộp tiền vào ngân sách: thuế môn bài, thuế gtgt, bảng phân bổ khấu hao, phân bổ dài và ngắn hạn, bảng chấm công, bảng lương………) nếu có tất cả các chứng từ nếu trên được dùng làm căn cứ ghi vào sổ Nhật ký chung
(2) Cuối tháng làm bút toán kết chuyển doanh thu chi phí xác định lời lỗ gọi là bút toán kết chuyển chốt sổ cuối tháng, sau đó căn cứ số liệu đã ghi trên sổ Nhật ký chung để ghi vào Sổ Cái theo các tài khoản kế toán phù hợp tiếp theo cộng số liệu trên Sổ Cái xác định số dư cuối kỳ NỢ CÓ và lấy số dư cuối kỳ, lập Bảng cân đối số phát sinh, từ cân đối phát sinh đưa lên các chỉ tiêu của bảng cân đối kế toán, xác đinh kết quả kinh doanh tháng
(3) Sau khi làm xong thì tiến hàng kiểm tra đối chiếu số liệu có khớp đúng: số liệu ghi trên Sổ Cái và bảng tổng hợp chi tiết (được lập từ các Sổ, thẻ kế toán chi tiết) được dùng để lập các Báo cáo tài chính. Số số dư đầu kỳ, phát sinh NỢ - CÓ, cuối kỳ của số cái = số dư đầu kỳ, phát sinh NỢ - CÓ, cuối kỳ của CĐPS ko
+Kiểm tra xem trên bảng cân đối phát sinh và sổ cái bắt đầu từ tài khoản loại 5 => đến loại 9 có số dư cuối kỳ ko nếu có bạn đang làm sai điều chỉn lại, nếu = 0 thì bạn đúng bước qua của sinh tử vào cửa chính quy y của phật,
+Lấy tờ khai báo thuế ra đối chiếu: tổng phát sinh số cái 511,33311 có khớp với phụ lục 01 bảng kê bán ra, tổng phát sinh bên nợ thuế đầu vào tk 1331 có khớp số thuế phụ lục 02 bảng kê hàng hóa mua vào, chỉ tiêu [22] Thuế GTGT còn được khấu trừ kỳ trước chuyển sang = số dư đầu kỳ SỔ CÁI TK 1331, số dư cuối kỳ tk 1331 = chỉ tiêu [43] Thuế GTGT còn được khấu trừ chuyển kỳ sau ([43] = [41] - [42]) trên tời khai
Nếu tháng Thuế GTGT đầu ra > Thuế GTGT đầu vào thì phải nộp thuế do đó các chỉ tiêu [41] và [43] = 0, và chỉ tiêu số [40] Thuế GTGT còn phải nộp trong kỳ ([40]=[40a]-[40b]) = số dư cuối kỳ sổ cái TK 33311
Các TK loại 1,2 không có số dư bên Có. trừ họ nhà lưỡng tính PÊ ĐÊ và dự phòng hàng tồn kho cũng như các khoản đầu tư vi dự : TK 159,214,129 ...
Các TK loại 3,4 ko có số dư bên Nợ trừ mấy thằng PÊ ĐÊ. trừ 1 số TK 352, 421...
Các TK đầu loại 5 đến loại 9 ko có số dư cuối kì nếu có bạn sai nhân viên khác sẽ được dịp lên mặt dìm cho bạn chết ngộp thì thôi, nếu = ko bạn đúng tự mà thưởng cho mình ly cà phê đi và ko ai sẽ khen bạn giỏi đâu chỉ khi nào bạn làm sổ sách dở thì sóng mới nổi gió mới thổi mà thôi còn nếu bạn làm đúng trời yên bể lặng
Tài Khoản 112 phải khớp với sổ phụ ngân hàng = số dư đầu cũng như phát sinh, đương nhiên ko thể thiếu số dư cuối phải bằng nếu lệch cao hơn bạn hãy yên lặng ra ngân hàng rút về sai chơi, nếu thấp hơn báo ngay cho sếp lấy công chuộc tội
Tài Khoản 131, 331 có thể dư cả 2 bên : với 131 nếu người ta ứng trước cho mình nó nằm bên Có, nếu người ta mua chịu chưa trả tiền nó nằm bên Nợ nếu thấy có dấu hiệu ăn quỵt thì thuê giáng hồ tời chém đảm bảo ko ai dám ko trả
Tài Khoản 155,152,156 khớp với Bảng Tổng Hợp Nhập xuất tồn và phải khớp sổ cái , Cân đối phát sinh của các tài khoản này 155,152,156 nếu lệch bạn thuê xe ba gác mang về, nếu thiếu là lỗi của bạn lo mà lấp liếm cho tốt để trời ko biết quỹ ko hay, còn là người khác tùy bạn sử lý
Tài Khoản 142, 242 khớp với tổng cộng trên bảng phân bổ
Tài Khoản 214 khớp với tổng cộng trên bảng khấu hao

Về nguyên tắc, Tổng số phát sinh Nợ và Tổng số phát sinh Có trên Bảng cân đối số phát sinh phải bằng Tổng số phát sinh Nợ và Tổng số phát sinh Có trên sổ Nhật ký chung .
Kế toán chỉ có thế nắm được quy luật chung của nó thì khó hóa dễ, vạn vật cùng sinh cùng biến ảo diệu vô song, chớ có tự cho mình là vô địch ta với thiên hạ ta cò thua xa , kiến thức chẳng qua chỉ là sự lượm lặt chỉ như muối bỏ bể nhỏ bé vô cùng tận
Loại 2; làm theo số hóa đơn tức chứng từ gốc mà làm căn cứ vào sổ sách
Cách làm y trang như loại 1 chỉ khác ở cột số hiệu là số hóa đơn, ngày chứng từ là ngày hóa đơn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA