Kế toán công nợ

• Thread starter chi kka
  • Ngày gửi
C

chi kka

Guest
2/11/06
12
0
0
39
TPHCM
Các anh chị nào đã từng làm qua kế toán công nợ và kế toán tổng hợp, xin chỉ cách giúp em công việc kế toán công nợ là làm những gì và kế toán tổng hợp sẽ so sánh đối chiếu công nợ như thế nào?
em gái tội nghiệp

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lethuyduong82

Guest
25/10/06
17
0
0
ha noi
bạn chưa học kế toán hay sao mà hỏi kỳ vậy?

levanton

levanton

Cao cấp
chi kka nói:
Các anh chị nào đã từng làm qua kế toán công nợ và kế toán tổng hợp, xin chỉ cách giúp em công việc kế toán công nợ là làm những gì và kế toán tổng hợp sẽ so sánh đối chiếu công nợ như thế nào?
em gái tội nghiệp

Làm kế toán công nợ,
Nợ phải trả :Bạn căn cứ vào các chứng từ mua hàng để mở sổ ghi vào sổ chi tiết người bán ( TK331), khi có chứng từ phát sinh liên quan đến ngừoi bán này : gồm mua hàng, trả tiền mặt, TGNH, khấu trừ công nợ, bạn ghi vào sổ ở cột phù hợp, Rút số dư nợ phải trả. lập kế hoạch chi trả nợ theo yêu cầu của KTT, hoặc Giám đốc.
Tương tự như vậy đối với các khoản phải trả khác của TK 336, 338 nếu có

Nợ phải thu :Bạn căn cứ vào các chứng từ bán để mở sổ ghi vào sổ chi tiết khách hàng (TK131), khi có chứng từ phát sinh liên quan đến khách hàng này : gồm hóa đơn bán hàng, hàng trả, chiết khấu, giảm giá, Thu tiền mặt, TGNH, khấu trừ công nợ, bạn ghi vào sổ ở cột phù hợp, Rút số dư nợ phải thu, có thể bạn còn có nhiệm vụ nhắc nợ khác hàng nữa
Tương tự như vậy đối với các khoản phải trả khác của TK 136, 138 nếu có

Cuối tháng cộng sổ chi tiết,lập bảng tổng hộp công nợ phải thu, phải trả để đối chiếu với kế toán tổng hợp.

Kế toán tổng hợp theo dõi công nợ trên sổ cái các TK, cuối tháng đối chiếu với kế toán công nợ. Nếu có sai sót, hai bên phối hợp tìm nguyên nhân và sửa sai.

Hiện nay, các công ty sử dụng phần mềm thì công việc tổng hợp, đối chiếu đơn giản hơn nhiều, vì đã có máy hỗ trợ nhiều việc: công, liệt kê bảng tổng hợp công nợ,...

Chúc bạn sớm thành thạo với công việc mới!

H

haiduongtrang506

Guest
18/11/10
4
0
0
dong nai
chào các anh chị.
anh chị cho em hỏi, khido6i191 chiếu công nợ mà trong tay mình ko giữ chứng từ thì mình cần tách những chứng từ gì để đối chiếu vậy ạ.
em mới làm kế toán nên mong các anh chị giúp đỡ. em đang cần gấp

L

LONG 4

Guest
29/11/10
37
0
0
Xóm nước đen
chào các anh chị.
anh chị cho em hỏi, khido6i191 chiếu công nợ mà trong tay mình ko giữ chứng từ thì mình cần tách những chứng từ gì để đối chiếu vậy ạ.
em mới làm kế toán nên mong các anh chị giúp đỡ. em đang cần gấp
Hoá đơn bán hàng.

H

haiduongtrang506

Guest
18/11/10
4
0
0
dong nai
Hoá đơn bán hàng.

Em cám ơn Long 4 ạ, nhưng nếu em chưa nhận được hóa đơn, vì hóa đơn vẫn còn ở dưới cửa hàng chưa chuyển lên cho em vì ở xa, thì em phải căn cứ vào đâu để đối chiếu vậy ạ?

L

LONG 4

Guest
29/11/10
37
0
0
Xóm nước đen
Em cám ơn Long 4 ạ, nhưng nếu em chưa nhận được hóa đơn, vì hóa đơn vẫn còn ở dưới cửa hàng chưa chuyển lên cho em vì ở xa, thì em phải căn cứ vào đâu để đối chiếu vậy ạ?
Báo cáo bán hàng hàng ngày từ các cửa hàng, nếu không có những chứng từ bán hàng (hoá đơn, báo cáo bán hàng) thì làm sao bạn biết ai mua hàng, ai nợ ?

H

haiduongtrang506

Guest
18/11/10
4
0
0
dong nai
Báo cáo bán hàng hàng ngày từ các cửa hàng, nếu không có những chứng từ bán hàng (hoá đơn, báo cáo bán hàng) thì làm sao bạn biết ai mua hàng, ai nợ ?

hàng ngày các cửa hàng chuyển số liệu cho em qua phần mềm, em căn cứ vào đó để làm sổ ssach1, còn chứng từ gởi sau

H

haiduongtrang506

Guest
18/11/10
4
0
0
dong nai

em cám ơn nhiều nha.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA