Cần văn bản quy định ghi số tiền bằng chữ

• Thread starter salemok
  • Ngày gửi
S

salemok

Cao cấp
22/4/05
281
4
18
53
Ha noi
Minhf làm một tờ ủy nhiệm chi ghi như thế này:
500.000.000
Số tiền bằng chữ: (Năm trăm triệu đồng chẵn).

Mình làm KTT nhiều năm rồi giao dịch các Ngân hàng khác ko có v dề gì. Vậy mà vừa rồi có `1 Ngân hàng họ ko chấp nhận
Họ nói số tiền ghi bằng chữ ko được thêm () vì ghi như vậy là số âm.
Mình nói đó là số tiền bằng số thì ghi () là âm còn số tiền bằng chữ thì buộc phải kèm () nếu số tiền âm thì (Âm năm trăm triệu đồng chẵn).....
Cãi nhau họ ko chấp thuận bực quá.
các bạn nào tìm mình quy định văn bản trong chuẩn mực KT hay quy định ngân hàng nào ko.

Khóa học Quản trị dòng tiền
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Ðề: Cần văn bản quy định ghi số tiền bằng chữ

Chào Anh(Chị) Salemok, e cũng thườg lên ngân hàng giao dịch và có dịp nhìn thấy nhìu ủy nhiệm chi (do bạn e làm trên đó), nhưg ko thấy ai viết số tiền kiểu (.............chẵn) như Anh(Chị), theo e nghĩ kiểu viết đó nếu ngân hàng ko chấp nhận thì đừng thêm dấu ngoặc vào là xog, đơn giản mà.

S

salemok

Cao cấp
22/4/05
281
4
18
53
Ha noi

Nhiều ngân hàng chấp nhận Ủy nhiệm chi, séc, giấy rút tiền..... BIDV, Agribank, Sacombank, Tech.... nhưng vừa rồi có ngân hàng ko chấp nhận bực mình nên muốn timf văn bản

ptx309

ptx309

Cao cấp

Nhiều ngân hàng chấp nhận Ủy nhiệm chi, séc, giấy rút tiền..... BIDV, Agribank, Sacombank, Tech.... nhưng vừa rồi có ngân hàng ko chấp nhận bực mình nên muốn timf văn bản
hic....người ta k chấp nhận chị có dấu ngoặc...còn e thì agribank ko chấm nhận có chữ "chẵn". mười triệu đồng là mười triệu đồng ko có chữ chẵn gì hết...cái chị ngân hàng agribank gạch cái rẹt lên UNC của em rồi biểu cầm về mới đau chứ...em nghĩ đó là do quy định của ngân hàng thôi, chứ e chưa thấy cái văn bản pháp luật nào quy định cách ghi số tiền bằng chữ hết...

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô

Minhf làm một tờ ủy nhiệm chi ghi như thế này:
500.000.000
Số tiền bằng chữ: (Năm trăm triệu đồng chẵn).

Mình làm KTT nhiều năm rồi giao dịch các Ngân hàng khác ko có v dề gì. Vậy mà vừa rồi có `1 Ngân hàng họ ko chấp nhận
Họ nói số tiền ghi bằng chữ ko được thêm () vì ghi như vậy là số âm.
Mình nói đó là số tiền bằng số thì ghi () là âm còn số tiền bằng chữ thì buộc phải kèm () nếu số tiền âm thì (Âm năm trăm triệu đồng chẵn).....
Cãi nhau họ ko chấp thuận bực quá.
các bạn nào tìm mình quy định văn bản trong chuẩn mực KT hay quy định ngân hàng nào ko.
Theo quy định chứng từ kế toán ngân hàng QĐ 1789/2005/QĐ-NHNN :
7. Số tiền trên chứng từ kế toán ngân hàng bắt buộc phải ghi cả bằng số và bằng chữ. Số tiền bằng chữ phải viết rõ nghĩa, chữ đầu của số tiền bằng chữ phải viết hoa và sát đầu dòng đầu tiên, không được viết cách dòng, cách quãng giữa các chữ, không được viết thêm chữ (khác dòng) vào giữa hai chữ viết liền nhau trên chứng từ.
Như vậy, số tiền viết bằng chữ không có ngoặc () đâu bạn nhé !

P

phuoc1967

Guest
18/4/11
1
0
0
HCM

Bạn ghi có dấu ngoặc đơn là sai quy định trong ngành ngân hàng rồi
Vậy theo các bạn 15,000 thì viết " mười lăm " hay "mười năm " ?
hiện nay một số ngân hàng không cho khác hàng sử dụng viết của mình viết dù mực đó cũng là màu đen

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên

lắm chuyện nhỉ, mình thì toàn giao dịch 1 chỗ cho quen nên tránh được nhiều sai sót. Chứ không công nhận nhiều ngân hàng họ cũng bắt bẻ nhiều quy định lắm

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA