Lấy số thuế trên tờ khai thuế hay trên báo cáo tài chính?

• Thread starter phanthidiem
  • Ngày gửi
P

phanthidiem

Trung cấp
18/4/06
66
0
6
42
TP.HCM
công ty em đã làm công văn hoàn thuế , nhưng vì một vài lý do về hóa đơn nên chưa hoàn được ,
em đang gặp khó khăn về vấn đề này:
Trên bảng tờ khai thuế GTGT thì đã giảm số thuế được hoàn.
Còn trên báo cáo tài chính thì vẫn còn số thuế chưa hoàn,
giờ em phải theo con số nào đây anh chi ơi? vui lòng giúp em với:

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thanhlan

Cao cấp
29/9/06
244
3
18
Tp. Hồ Chí Minh
Bạn hãy nói rõ hơn là trên tờ khai bạn ghi giãm là sao, thì mình mới hướng dẫn được? có phải bạn đề nghị hoàn thuế kỳ này.

P

phanthidiem

Trung cấp
18/4/06
66
0
6
42
TP.HCM
như là : số thuế GTGT được khấu trừ trên tờ khai thuế đầu tháng 01/2006 là : 50 triệu
nhưng trên báo cáo tài chính cuối năm là : 350 triệu ở tài khoản nợ : 1331
ý mình nói là như vậy , mà số tiền hoàn lại thì chưa?

T

thanhlan

Cao cấp
29/9/06
244
3
18
Tp. Hồ Chí Minh
Theo quy trước khi hoàn thuế bạn phải đưa số thuế GTGT đề nghị hoàn trên tờ khai thuế GTGT.
Theo mình nghĩ số chênh lệch giữa BCTC và tờ khai là do đã nêu số thuế GTGT đề nghị hoàn rồi, nên mới làm giãm số dư cuối kỳ trong tờ khai.
Bạn kiểm tra lại trong các tờ khai trước đã nêu số đề nghị hoàn chưa? Nếu có đề nghị hoàn rồi thì bạn lấy số đề nghị lập hồ sơ hoàn thuế.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Khi kê khai thuế của kỳ tiếp theo, bạn lấy số thuế GTGT còn được khấu trừ lũy kế từ tháng trước chuyển sang. Nếu cơ quan thuế có thông báo không được hoàn thì bạn điều chỉnh số thuế đã đề nghị hoàn này trên tờ khai tại chỉ tiêu [19].

Còn khi hạch toán kế toán, thuế chưa được hoàn thì không hạch toán, vẫn để số dư nợ trên tài khoản 133.

Thuế trên tờ khai có thể khác với thuế trên sổ sách kế toán tại cùng một thời điểm.

phanthidiem nói:
công ty em đã làm công văn hoàn thuế , nhưng vì một vài lý do về hóa đơn nên chưa hoàn được ,
em đang gặp khó khăn về vấn đề này:
Trên bảng tờ khai thuế GTGT thì đã giảm số thuế được hoàn.
Còn trên báo cáo tài chính thì vẫn còn số thuế chưa hoàn,
giờ em phải theo con số nào đây anh chi ơi? vui lòng giúp em với:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA