Hợp đồng ký bằng USD, xuất hóa đơn GTGT ntn ?

• Thread starter Phan Hien
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
P

Phan Hien

Guest
16/10/06
8
0
0
Hà nội
Các anh/chị cho em hỏi với ! Công ty em ký hợp đồng nhận in ấn với 1 công ty A giá trị hợp đồng là 5000USD. Vậy, khi em xuất hóa đơn GTGT cho cty A, em có được viết bằng tiền VND không ? nếu được thì viết như thế nào ạ ? vì theo em hiểu thì trên hóa đơn GTGT cty em không được viết tiền USD.

Hơn nữa, họ mới chỉ thanh toán 1/2 số tiền cho cty em qua ngân hàng (nhận bằng tiền VND theo tỷ giá của ngân hàng), đến nay đã quá 1 tháng rồi, họ chưa thanh toán nốt cho cty em số tiền còn lại. Cty em hiện giờ cũng chưa xuất hóa đơn cho họ. Nhưng hôm nay, họ yêu cầu cty em xuất hóa đơn trước để họ thanh toán nốt số tiền còn lại bằng tiền mặt.
Vậy, em sẽ viết hóa đơn cho họ như thế nào ? sau 1 tháng nhận tiền từ ngân hàng ???
Em thấy vấn đề này rắc rối quá nên rất mong nhận được sự giúp đỡ của các anh chị đã có kinh nghiệm.
Em cảm ơn rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
Phan Hien nói:
Các anh/chị cho em hỏi với ! Công ty em ký hợp đồng nhận in ấn với 1 công ty A giá trị hợp đồng là 5000USD. Vậy, khi em xuất hóa đơn GTGT cho cty A, em có được viết bằng tiền VND không ? nếu được thì viết như thế nào ạ ? vì theo em hiểu thì trên hóa đơn GTGT cty em không được viết tiền USD.

Được chứ, không vấn đề gì, bạn xuất hóa đơn quy đổi ra tiền VND. Bạn lấy tỷ giá của Ngân hàng ở thời điểm xuất hóa đơn, nhân với số tiền ghi trong hợp đồng.

Phan Hien nói:
Hơn nữa, họ mới chỉ thanh toán 1/2 số tiền cho cty em qua ngân hàng (nhận bằng tiền VND theo tỷ giá của ngân hàng), đến nay đã quá 1 tháng rồi, họ chưa thanh toán nốt cho cty em số tiền còn lại. Cty em hiện giờ cũng chưa xuất hóa đơn cho họ.

Số tiền đã thanh toán qua ngân hàng, bạn xuất hóa đơn quy đổi theo tỷ giá ở thời điểm khách hàng thanh toán

Phan Hien nói:
Nhưng hôm nay, họ yêu cầu cty em xuất hóa đơn trước để họ thanh toán nốt số tiền còn lại bằng tiền mặt.

Số còn lại nếu trả bằng tiền mặt hay chuyển khoản thì bạn cũng quy đổi theo tỷ giá ngày xuất hóa đơn.

Phan Hien nói:
Vậy, em sẽ viết hóa đơn cho họ như thế nào ? sau 1 tháng nhận tiền từ ngân hàng ???
Em thấy vấn đề này rắc rối quá nên rất mong nhận được sự giúp đỡ của các anh chị đã có kinh nghiệm.
Em cảm ơn rất nhiều.

Không rắc rối một tẹo nào.
Bạn có thể xuất 1 hóa đơn cũng được, 1 là xuất theo tỷ giá ngày xuất hóa đơn, hai là xuất theo tỷ giá ngày khách hàng thanh toán. Nhưng nhớ ghi rã hình thức thanh toán là TM + CK nhé. Trường hợp này mình hay tách ra làm 2 hóa đơn (nhưng vì công ty trước của mình làm bên xây dựng nên có thể tách theo giá trị thanh toán, hoặc hạng mục công trình)

Chúc bạn vui vẻ.

P/s: Sẽ có nhiều ý kiến cho bạn tham khảo, cứ bình tĩnh nhé hi hi

• Like
Reactions: Rosemary Phạm
S

springs303

Guest
16/8/06
5
0
0
Tp.HCM
Bạn viết hóa đơn như thế này nè, công ty mình cũng viết vậy đó.

Tên HHDV ĐVT SL DG TT
.............. ..... .... USD A USD
Tỷ giá: 1usd=?vnd
.
.
.
Cộng tiền hàng (B)=A USD*?vnd
Thuế suất (C) = (B)*%Thuế suất
Tổng cộng TT = (B) + (C)

Nếu bạn yêu cầu bên B thanh toán số tiền còn lại bằng USD được là tốt nhất. Nếu không bạn xuất hóa đơn theo tỷ giá liên ngân hàng của ngày xuất hóa đơn, được bao nhiêu trừ đi số đã thanh toán qua ngân hàng (theo tỷ giá ngân hàng lần 1 là ra số phải thanh toán lần 2

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
Tigon-ETC nói:
Được chứ, không vấn đề gì, bạn xuất hóa đơn quy đổi ra tiền VND. Bạn lấy tỷ giá của Ngân hàng ở thời điểm xuất hóa đơn, nhân với số tiền ghi trong hợp đồng.

tỷ giá còn tuỳ theo trong hợp đồng thoả thuận như thế nào. Nếu trong hợp đồng thoả thuận quy đổi theo tỷ giá thời điểm xuất hoá đơn thì dùng tỷ giá theo thời điểm xuất hoá đơn. Ngoài ra thông thường khi ký kết hợp đồng bằng ngoại tệ, hợp đồng phải quy định rõ tỷ giá theo ngân hàng thương mại hay liên ngân hàng. Coi kỹ lại hợp đồng trước khi viết hoá đơn. Nếu trong hợp đồng không ghi rõ thì phải thoả thuận với khách hàng, tránh tình trạng xuất hoá đơn rồi khách lại cãi chày cãi cối.

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
vitconlonton nói:
tỷ giá còn tuỳ theo trong hợp đồng thoả thuận như thế nào. Nếu trong hợp đồng thoả thuận quy đổi theo tỷ giá thời điểm xuất hoá đơn thì dùng tỷ giá theo thời điểm xuất hoá đơn. Ngoài ra thông thường khi ký kết hợp đồng bằng ngoại tệ, hợp đồng phải quy định rõ tỷ giá theo ngân hàng thương mại hay liên ngân hàng. Coi kỹ lại hợp đồng trước khi viết hoá đơn. Nếu trong hợp đồng không ghi rõ thì phải thoả thuận với khách hàng, tránh tình trạng xuất hoá đơn rồi khách lại cãi chày cãi cối.

Ừ tớ quên mất không lưu ý điều này, nhưng thường khi ký kết hợp đồng có giá trị bằng tiền USD thì thường sẽ rất chặt chẽ vào điều khoản thanh toán. Thường xảy ra 2 trường hợp
- 1. Lấy tỉ giả của thời điểm ký hợp đồng với sự thỏa thuận của 2 bên
- 2. Lấy tỉ giá của thời điểm xuất hóa đơn.

Thks vịt đã nhắc nhở

P

Phan Hien

Guest
16/10/06
8
0
0
Hà nội
Tigon-ETC nói:
Ừ tớ quên mất không lưu ý điều này, nhưng thường khi ký kết hợp đồng có giá trị bằng tiền USD thì thường sẽ rất chặt chẽ vào điều khoản thanh toán. Thường xảy ra 2 trường hợp
- 1. Lấy tỉ giả của thời điểm ký hợp đồng với sự thỏa thuận của 2 bên
- 2. Lấy tỉ giá của thời điểm xuất hóa đơn.

Thks vịt đã nhắc nhở

Cảm ơn các anh chị ạ ! Em vừa xem lại hợp đồng, trên hợp đồng không quy định tỷ giá thanh toán ! thế thì em cứ lấy tỷ giá giao dịch của ngân hàng cty em của ngày xuất hóa đơn ạ ???

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
Phan Hien nói:
Cảm ơn các anh chị ạ ! Em vừa xem lại hợp đồng, trên hợp đồng không quy định tỷ giá thanh toán ! thế thì em cứ lấy tỷ giá giao dịch của ngân hàng cty em của ngày xuất hóa đơn ạ ???
Trên hợp đồng không ghi tỷ giá, nhưng cũng phải có trong điều kiện thanh toán chứ (là lấy theo tỷ giá của ngày xuất hóa đơn ấy)

Bạn nên thỏa thuận với khách hàng về việc thanh toán.
Bạn có thể làm bản nội dung ghi hóa đơn (lấy tỷ giá của ngày xuất) ký đóng dấu rồi gửi cho khách hàng xác nhận (thế này không cần phải làm thêm phụ lục hợp đồng). Sau đó thì xuất hóa đơn bình thường thôi.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA