Truy thu thuế GTGT đã hoàn khi mua hàng của DN bỏ trốn

  • Thread starter thanhlan
  • Ngày gửi
T

thanhlan

Thành viên thân thiết
29/9/06
238
3
18
Tp. Hồ Chí Minh
#1
Các bạn thành viên WKT thân mến
Năm 2005 công ty có mua hàng của một đơn vị (nay đơn vị này bỏ trốn).Nên thuế truy thu lại thuế GTGT đã hoàn và phạt thuế nữa.Nhưng sếp của mình không đồng ý. Vậy cho mình hỏi trường hợp trên thuế truy thu có đúng không, mình nghe nói có luật thương mại 1997 có nói về hợp đồng mua bán... bạn nào có cho mình xin với Email của mình :actd@mthiepluc.com.vn
 
T

thanhlan

Thành viên thân thiết
29/9/06
238
3
18
Tp. Hồ Chí Minh
#3
To bạn Huylt: Mình đã nhận được mail của bạn rồi, mình cảm ơn bạn nhiều nhé!

Cho mình hỏi : Theo công văn số 2861/TCT-PCCS tại điểm 24 mục 1 chương II luật thương mại số 36/2005/H11 ngày 14/06/2005 quy định về hình thức hợp đồng mua bán hàng hóa:
1. Hợp đồng mua bán hàng hóa được thể hiện bằng lời nói, bằng văn bản, hoặc được xác lập bằng hàng vi cụ thể.
2. Đối với các loại hợp đồng mua bán hàng hóa mà pháp luật quy định phải lập thành văn bản thì phải tuân theo các quy định đó.
Cho mình hỏi trong trường hợp nào mua bán hàng hóa bắt buột phải quy định lập thành văn bản theo trường hợp 2. Có văn bản nào quy định không? các bạn giúp mình nha.
 
Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Thành viên thân thiết
23/2/05
5,609
21
38
Hà Nội - TP. HCM
#4
"Hợp đồng mua bán" hay còn có thể gọi là "hợp đồng kinh tế" là thuật ngữ mang nghĩa chung chung khi Pháp lệnh Hợp đồng kinh tế còn có hiệu lực. Pháp lệnh này đã được thay thế bởi Bộ luật dân sự năm 2005, có hiệu lực kể từ ngày 01/01/2006. Từ Điều 428 đến Điều 589 của Bộ luật này đã gọi tên các hợp đồng tùy theo tính chất của từng giao dịch như sau: hợp đồng mua bán tài sản, hợp đồng mua bán nhà, hợp đồng thuê nhà ở, hợp đồng dịch vụ...

Mỗi loại hợp đồng đều có quy định về hình thức hợp đồng ngay tại Điều đầu tiên quy định về loại hợp đồng đó. Ví dụ: hợp đồng mua bán tài sản, hợp đồng dịch vụ có thể là sự thỏa thuận bằng lời nói; nhưng hợp đồng mua bán nhà ở, hợp đồng thuê nhà ở phải được lập bằng văn bản...

thanhlan nói:
2. Đối với các loại hợp đồng mua bán hàng hóa mà pháp luật quy định phải lập thành văn bản thì phải tuân theo các quy định đó.
Cho mình hỏi trong trường hợp nào mua bán hàng hóa bắt buột phải quy định lập thành văn bản theo trường hợp 2. Có văn bản nào quy định không? các bạn giúp mình nha.
 
T

thanhlan

Thành viên thân thiết
29/9/06
238
3
18
Tp. Hồ Chí Minh
#5
Chào tất cả các bạn mình đang cần gấp văn bản về pháp lệnh hợp đồng kinh tế của bạn nguyen Tú Anh vừa nêu trên bạn chỉ cho mình vào đâu để truy cập. Các bạn giúp mình nha
Cảm ơn các bạn rất nhiều.:dogrun:
 
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Thành viên thân thiết
23/2/05
5,609
21
38
Hà Nội - TP. HCM
#6
Bạn cần Pháp lệnh hợp đồng kinh tế hay Bộ luật dân sự? Muốn cái đã hết hiệu lực thi hành hay còn hiệu lực thi hành?

Mình đưa cái bạn đang cần nhé!
 

Đính kèm

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Xem nhiều