chỉ dùm mình cách tính giá thành

• Thread starter xiaojie
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
xiaojie

xiaojie

Trung cấp
20/10/06
80
0
0
TP.HCM
mình làm cho DNTN sản xuất nước tinh khiết, có ai biết tính giá thành thế nào chỉ giúp mình với . trước giờ mình chưa tính giá thành bao giờ nên bây giờ cảm thấy hơi rối , và cả việc tính khấu hao dàn máy lọc nữa, ko biết nên tính khấu hao trong bao lâu, làm thế nào đây. cám ơn các bạn nhiều .

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Trinh Mai

Guest
17/9/06
33
0
6
Hà Nội
Giá thành = tiền mua nguyên vật liệu (không có thuế) + Chi phí (vận chuyển, bốc xếp... có hóa đơn và lấy ko thuế)
Khấu hao thì bây giờ mình thấy tính càng nhanh hết càng tốt
Đấy là ý kiến của minh, bạn nào có ý kiến gì thì góp ý thêm nhé
Chúc bạn thành công

levanton

levanton

Cao cấp
xiaojie nói:
mình làm cho DNTN sản xuất nước tinh khiết, có ai biết tính giá thành thế nào chỉ giúp mình với . trước giờ mình chưa tính giá thành bao giờ nên bây giờ cảm thấy hơi rối , và cả việc tính khấu hao dàn máy lọc nữa, ko biết nên tính khấu hao trong bao lâu, làm thế nào đây. cám ơn các bạn nhiều .

Theo mình bạn tính như sau:
-Tính giá cho 1 lít nước đã lọc, khử trùng
= (Gồm tiền nước + hao hụt + hóa chất khử trùng + Nhân công + Số khấu hao + chi phí tiền điện )/ số lít nước sản xuất
- Tính giá thành chi sản phẩm:
+ Bình 1 lít = Giá tính cho 1 lít + bình + nhãn
+ Bình 1/2 lít = Giá tính cho 1 lít/2 + bình + nhãn
+ Bình 20 lít :
Bạn ước tính luân chuyển bình là bao nhiêu lần, chia ra 1 lần chịu bao nhiêu tiền, gồm bình, vòi, van
Giá thành = Giá 1 lít x số lít + tiền bình được phân bổ + nhãn

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Để tính được giá thành của 1 sản phẩm thì có rất nhiều yếu tố:
- Nguyên vật liệu (chi tiết từng loại)
- Chi phí sản xuất chung: điện, nước, khấu hao TSCĐ, chi phí nhân công.
- TSCĐ của cty bạn là laọi TS có khung thời gian sử dụng ntn thì bạn phải xem lại trong quyết định 15/2006 của BTC để tính đc số năm phải trích khấu hao, rồi xác định phương pháp trích khấu hao.
- Bạn phải chọn tiêu thức phân bổ chi phí SX chung theo số lượng sản phẩm hoàn thành hay là theo tiêu thức nào khác.

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
levanton nói:
+ Bình 20 lít :
Bạn ước tính luân chuyển bình là bao nhiêu lần, chia ra 1 lần chịu bao nhiêu tiền, gồm bình, vòi, van

Anh Tồn ui, hì hì ...lại gặp anh rùi....
Cái ước tính luân chuyển bình đó mình có phải báo cáo cho cơ quan thuế ko anh nhỉ ? và cái ước tính đó có bắt buộc trong khoảng là bao nhiều ko ( VD 1 vỏ bình 20L sử dụng từ 5 đến 20 lần chẳng hạn)? hay là tự DN quyết định ?:wall:

• Like
Reactions: taihoathinh
Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Ocean 13 nói:
Anh Tồn ui, hì hì ...lại gặp anh rùi....
Cái ước tính luân chuyển bình đó mình có phải báo cáo cho cơ quan thuế ko anh nhỉ ? và cái ước tính đó có bắt buộc trong khoảng là bao nhiều ko ( VD 1 vỏ bình 20L sử dụng từ 5 đến 20 lần chẳng hạn)? hay là tự DN quyết định ?:wall:
Mình thay bác tồn trả lời thử nha!
Việc ước tính, luân chuyển ấy là do DN tự quyết định dựa trên tình hình thực tế. Không thể nào bắt buộc trong 1 khoảng thời gian nào cả bạn! Miễn là bạn đưa ra cách tính sao cho thuyết phục được khi mà cơ quan thuế yêu cầu bạn giải trình thôi!

xiaojie

xiaojie

Trung cấp
20/10/06
80
0
0
TP.HCM
nước dùng để sản xuất là nước giếng bơm lên, mà hóa đơn tiền điện lại mang tên ai đó, nên ko đưa vào chi phí được.
cả việc đặt nhãn bao bì cũng không có hóa đơn .
hiện tại trong tay mình chỉ có hóa đơn tiền thùng thôi, còn dàn máy lọc họ cũng chưa đưa hóa đơn cho mình .
còn năng xuất sản xuất bao nhiêu lit nước cũng ko biết luôn .
à mà cho mình hỏi rằng mình có phải làm phiếu nhập kho số lượng bình nước uống sản xuất ra hằng ngày ko vậy ? mấy hôm nay sản xuất ra bao nhiêu mình ko có đếm số lượng thống kê lại . nếu bây giờ thống kê lại thì chỉ có thể dựa vào phiếu giao hàng .
cho nên bây giờ mình cũng chưa có tính giá thành được nữa .

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Mình ko bít bên bạn làm ntn nữa.
- Nguyên vật liệu mua về phải có hóa đơn chứ.
- Máy móc cũng phải có hóa đơn và biên bản giao nhận.
Khi có những cái đó rồi thì xuất ra số lượng mỗi loại bao nhiêu để sản xuất, trị giá là bao nhiêu, rồi chi phí chung là bao nhiêu. với những chi phí như vậy thì tạo ra được bao nhiêu sản phẩm lúc đó thì mới tính đc giá thành.
Tất nhiên NVL chính là nước thì ko mất tiền nhưng các NVL phụ như chai, nhãn, nút, thùng ,v..v... thì phải có chứ.
- Khi sản xuất ra sản phẩm thì phải nhập kho thì mới theo dõi đc.

Football Football Football Football

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Bạn cho mình mail hay YM cũng đc rùi mình gửi cho bạn 1 mẫu bảng tính giá thành để bạn ngâm kíu nhé.

B

Bluehn

Trung cấp
14/6/05
121
0
16
46
Ha Noi
Bạn thử tìm lại phần tính giá thành ở các bài viết trước. Có rất nhiều bài việt trả lời về tính giá thành sản phẩm nước tinh khiết rồi.

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
xiaojie nói:
nước dùng để sản xuất là nước giếng bơm lên, mà hóa đơn tiền điện lại mang tên ai đó, nên ko đưa vào chi phí được.
cả việc đặt nhãn bao bì cũng không có hóa đơn .
hiện tại trong tay mình chỉ có hóa đơn tiền thùng thôi, còn dàn máy lọc họ cũng chưa đưa hóa đơn cho mình .
còn năng xuất sản xuất bao nhiêu lit nước cũng ko biết luôn .
à mà cho mình hỏi rằng mình có phải làm phiếu nhập kho số lượng bình nước uống sản xuất ra hằng ngày ko vậy ? mấy hôm nay sản xuất ra bao nhiêu mình ko có đếm số lượng thống kê lại . nếu bây giờ thống kê lại thì chỉ có thể dựa vào phiếu giao hàng .
cho nên bây giờ mình cũng chưa có tính giá thành được nữa .
Theo bạn nói thì hầu như tất cả các chi phí của bạn chẳng có cái nào có hóa đơn đầu vào cả.Vấn đề là tại sao như vậy?Bạn phải tìm hiểu và giải quyết vấn đề này thì khi đó việc tính giá thành của bạn cũng không có gì là phưc tạp cả.
1. Hóa đơn Tiền điện tại sao phải mang tên ai đó,bạn phải hiểu lý do vì sao và sau đó hãy làm thế nào để đưa nó vào chi phí hợp lý của công ty!
2.Tất cả NVL khi mua bạn phải yêu cầu bên thu mua khi mua về phải có hóa đơn, nếu không thì...sẽ không có thanh toán.
3.Dàn máy lọc là TSCD phải không? Tại sao lại chưa có hóa đơn?Hay là đang trong giai đoạn mua mới chưa làm xong thủ tục bàn giao?Nếu không đầy đủ thì không được tính chi phí khấu hao cho TSCD rồi
===> Trước hết bạn phải hiểu được lý do tại sao lại có những tình hình như vậy?Để đưa tất cả vào chi phí hợp lý bạn nhé. Sau đó thì....theo dõi việc tính gia thành.
4. Về năng lực SX, mình nghĩ bên kỹ thuật có thể biết được sau 1 khoảng thời gian SX.
5. Trời đất, bạn tính giá thành mà không đếm số lượng nước tinh khiết SX ra bao nhiêu thì làm sao bạn tính đây hả?
Tất cả số lượng nhập kho, xuất kho của NVL, thành phẩm bạn đều phải theo dõi và làm đầy đủ phiếu nhập xuất ban nhé!
Còn làm sao để tính thì hãy tham khảo hướng dẫn của bác Tồn, Ocean 13 nhé!

Chúc bạn mau chóng làm ra kết quả nhé!

xiaojie

xiaojie

Trung cấp
20/10/06
80
0
0
TP.HCM
địa chỉ mail của mình là meongap@yahoo.com . ai có mẩu tính giá thành gởi vào đây dùm mình nhé . cám ơn nhiều .
hóa đơn tiền điện không có vì chỗ sản xuất ko có giấy tờ nhà nên không có đăng ký làm trụ sở chính hay chi nhánh được . mượn địa chỉ nhà của 1 người bà con nào đó của sếp đăng ký trụ sở chính, mà nhà người ta xài 1 tháng chỉ hơn 100.000đ tiền điện, đưa vào không hợp lý rồi .
tiền mua bao bì nhãn gì đó thì sếp đặt làm ở chổ người quen, xong rồi đưa tiền rồi . đến khi mình hỏi hóa đơn đâu thì sếp hỏi người ta, người ta mới bảo là ko có hóa đơn .
còn mua dàn máy thì mình hỏi sếp mấy lần mà sếp nói bên người ta chưa đưa, mua từ tháng trước bên bán hẹn tháng sau viết tháng sau đưa, nên đành phải đợi hết tháng coi sao.
mình coi bộ tháng này không thể ổn định được rồi, nhưng như vậy thì làm sao làm bảng thống kê nộp lên cục thống kê. tháng rồi mình nói công ty mới thành lập chưa đi vào sản xuất xin để tháng sau báo cáo, còn tháng này không biết báo cáo sao đây .

K

kimnhungbl

Guest
7/5/06
21
1
0
baclieu
ban đã chọn cách tính giá thành sản phẩm theo phương pháp nào chưa ?

A

adg.exe

Guest
8/8/06
12
0
0
46
Gia Lai
Không đủ hóa đơn, chứng từ thì có tính sao CQ thuế cũng không chịu.

xiaojie

xiaojie

Trung cấp
20/10/06
80
0
0
TP.HCM
bây giờ biết báo cáo thuế làm sao

cuối tháng này công ty mình mới có hóa đơn dàn máy lọc nước, còn hóa đơn giá trị gia tăng vẫn chưa mua được. tháng trước mình đã làm báo cáo thuế không có phát sinh, liệu tháng này mình cũng có thể kê khai doanh thu là không phát sinh ko ? vì có bán lẻ nhưng chưa có hóa đơn, chưa viết, nếu không thì phải kê khai như thế nào ? phần thuế sẽ như thế nào ? việc bán lẻ chỉ có phiếu thu không có hóa đơn có hợp lệ ko ? vì hiện tại vẫn chưa mua được hóa đơn .

G

Giangnam1234

Guest
12/3/08
1
0
0
Đăk Lăk
Chào tấc cả các bạn
Minh làm cho một công ty mới thành lập. mà công ty mình nằm ở địa bàn khó khăn nên được miễn giảm thuế TNDN. mà muốn được miễn giảm thuế thì mình phải lập dự toán. có ai biết lập dự toán thì chỉ giùm mình với.
Hiện tại công ty hoạt động trong lĩnh vực sản xuất nước, đá tinh khiết
Cảm ơn các ban nhé!!!

P

phuongsamo

Guest
30/10/07
10
0
1
41
TP HCM
Chào bạn Ocean 13!

Mình cũng đang thắc mắc phần tính giá thành đây. Bởi vì Cty mình thuộc lãnh vực SX dao cắt băng keo (VPP). Vậy bạn gởi mail cho mình với. DC: trucphuongsamovic@gmail.com
Cảm ơn bạn nhiều nhiều nhé!
Thân chào.
Chúc bạn luôn thành công.

H

huongrua

Guest
24/3/08
12
0
0
37
hà nội
Bạn cho mình mail hay YM cũng đc rùi mình gửi cho bạn 1 mẫu bảng tính giá thành để bạn ngâm kíu nhé.
em cũng đang rất cần một mẫu bảng tính giá thành.
có thể gửi giùm em được ko?
mail của em là: giomuadongbac14@yaoo.com
đặc biệt là về giá thành thép thì càng tốt.
ai có kinh nghiệm gì về cách tính giá thành thép chỉ bảo giùm em với.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.