Giấy chứng nhận ưu đãi đầu tư còn hiệu lực hay không?

• Thread starter XuanDuc
  • Ngày gửi
X

XuanDuc

Cao cấp
2/9/04
254
0
16
53
Bình Dương
Chào các bạn !
Mình đang có một vướng mắc, bạn nào biết xin chỉ dẫn dùm.
Cty mình là DNNN cổ phần hóa. Trước đây, Cty mình có một dự án được cấp giấy chứng nhận ưu đãi đầu tư.
Nay chuyển sang công ty cổ phần, theo luật thì công ty cổ phần được miễn 2 năm thuế TNDN. Như vậy mình băn khoăn không biết là ưu đãi đầu tư của dự án trước đây có còn hiệu lực không ?
Bạn nào biết có các văn bản nào hướng dẫn xin giúp dùm !

Khóa học Quản trị dòng tiền
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
XuanDuc nói:
Chào các bạn !
Cty mình là DNNN cổ phần hóa. Trước đây, Cty mình có một dự án được cấp giấy chứng nhận ưu đãi đầu tư.
Nay chuyển sang công ty cổ phần, theo luật thì công ty cổ phần được miễn 2 năm thuế TNDN. Như vậy mình băn khoăn không biết là ưu đãi đầu tư của dự án trước đây có còn hiệu lực không ?
Bây giờ không cần phải giấy chứng nhận ưu đãi đầu tư nữa,tất cả đều căn cứ vào Thông tư 128/2003/BTC về thuế TNDN.Bạn xem và chúng ta cùng trao đổi.

X

XuanDuc

Cao cấp
2/9/04
254
0
16
53
Bình Dương
Đúng vậy, theo mình thì vẫn được hưởng song song hai thứ.
1. Miễn thuế TNDN theo luật định.
2. Miễn, giảm thuế TNDN theo chứng nhận ưu đãi đầu tư cho ngành hàng đăng ký (tất nhiên là phải hạch toán riêng)
Nhưng mình không biết có văn bản nào hướng dẫn cụ thể và cách đăng ký như thế nào hay không ?

S

Song Huong

Cao cấp
XuanDuc nói:
Chào các bạn !
Doanh nghiệp nhà nước cổ phần hoá thì được ưu đãi đầu tư theo 164/2003/NĐ-CP, thông tư 128/2003/TT-BTC.
Cụ thể như sau:
i) Cơ sở kinh doanh trong nước đang áp dụng thuế suất thuế thu nhập doanh nghiệp ưu đãi theo Giấy chứng nhận ưu đãi đầu tư đã cấp trước ngày 01/01/2004 nay vẫn đáp ứng các điều kiện ưu đãi đầu tư như đã ghi trong giấy chứng nhận ưu đãi đầu tư được chuyển đổi áp dụng mức thuế suất thuế thu nhập doanh nghiệp ưu đãi cho khoảng thời gian ưu đãi còn lại như sau:
- Thuế suất theo Giấy chứng nhận ưu đãi đầu tư là 25% từ ngày 01/01/2004 chuyển sang áp dụng thuế suất 20% cho đến hết thời gian ưu đãi còn lại.
- Thuế suất theo Giấy chứng nhận ưu đãi đầu tư là 20%, từ ngày 01/01/2004 chuyển sang áp dụng thuế suất 15% cho đến hết thời gian ưu đãi còn lại.
- Thuế suất theo Giấy chứng nhận ưu đãi đầu tư là 15%, từ ngày 01/01/2004 chuyển sang áp dụng thuế suất 10% cho đến hết thời gian ưu đãi còn lại.

ii) Cơ sở kinh doanh trong nước đang được hưởng thuế suất thuế thu nhập doanh nghiệp ưu đãi theo Giấy chứng nhận ưu đãi đầu tư đã cấp trước ngày 01/01/2004, nay đáp ứng thêm điều kiện ưu đãi đầu tư theo hướng dẫn tại điểm mục I phần E Thông tư số 128/2003/TT-BTC so với Giấy chứng nhận ưu đãi đầu tư đã cấp thì tuỳ theo mức độ đáp ứng điều kiện ưu đãi đầu tư, kể từ ngày 01/01/2004 cơ sở kinh doanh được hưởng mức thuế suất thu nhập doanh nghiệp ưu đãi theo hướng dẫn tại mục II phần E Thông tư số 128/2003/TT-BTC cho khoảng thời gian ưu đãi còn lại.

iii) Cơ sở kinh doanh trong nước đang được hưởng thuế suất thuế thu nhập doanh nghiệp ưu đãi theo Giấy chứng nhận ưu đãi đầu tư đã cấp trước ngày 01/01/2004, nay không đáp ứng đủ điều kiện để được hưởng mức thuế suất thuế thu nhập doanh nghiệp ưu đãi theo hướng dẫn tại mục II phần E Thông tư số 128/2003/TT-BTC thì vẫn tiếp tục được hưởng thuế suất ưu đãi theo Giấy chứng nhận ưu đãi đầu tư đã cấp cho khoảng thời gian ưu đãi còn lại

Bạn tham khảo cv 11684/BTC-TCT ngày 16 thán 9 năm 2005 của Bộ Tài Chính.

Thân mến.

X

XuanDuc

Cao cấp
2/9/04
254
0
16
53
Bình Dương
Ưu đãi đầu tư !

Cám ơn Song Huong nhiều, mình sẽ nghiên cứu thêm các văn bản và sẽ trao đổi thêm với bạn về vấn đề này .....
Cám ơn tất cả các bạn đã hỗ trợ. Nếu có vấn đề nào mới hoặc văn bản nào khác liên quan xin các bạn chỉ giúp.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA