Bớ bà con, góp ý về KHTSCĐ theo CV 13015/BTC-PC

  • Thread starter tranxuanthien
  • Ngày gửi
T

tranxuanthien

Thành viên sơ cấp
27/3/05
99
0
0
Tam Ky
#1
Bộ Tài chính vừa có CV số 13015/BTC-PC ngày 23/10/2006 đề nghị bà con mình góp ý đề xuất bổ sung, sửa đổi chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao TSCĐ để tổng kết 3 năm thực hiện Quyết định 206/2003/QĐ-BTC. Đây là ý kiến của tui, mời bà con tham gia. Đúng thì gật đầu, còn sai thì góp ý giùm nghe:
Trích QĐ 206: "Điều 9: Nguyên tắc trích khấu hao tài sản cố định:
1. Mọi tài sản cố định của doanh nghiệp có liên quan đến hoạt động kinh doanh đều phải trích khấu hao. Mức trích khấu hao tài sản cố định được hạch toán vào chi phí kinh doanh trong kỳ."
Vậy sao Thông tư 128/2003/TT-BTC lại buộc doanh nghiệp phải thực hiện như sau: (chú ý khoản b- nha)
"1.1- Tài sản cố định được trích khấu hao vào chi phí hợp lý phải đáp ứng các điều kiện sau:
a- Tài sản cố định sử dụng vào sản xuất, kinh doanh.
b- Tài sản cố định phải có đầy đủ hóa đơn, chứng từ và các giấy tờ hợp pháp khác chứng minh tài sản cố định thuộc quyền sở hữu của cơ sở kinh doanh.
c- Tài sản cố định phải được quản lý, theo dõi, hạch toán trong sổ sách kế toán của cơ sở kinh doanh theo chế độ quản lý và hạch toán kế toán hiện hành."
 
N

NgânGiang

Cố lên! Cố lên...
10/5/05
202
0
0
16
Trong Mây mù
www.baominh.com.vn
#2
Tóm lại ý kiến của Bác là gì?
Nguyên tắc thì đúng rồi còn gì nữa
Ở phần thuế TNDN cụ thể hóa hơn: Không lẽ tài sản 100tr bạn lại muốn trích khấu hao trên cơ sở 200tr? Tài sản đi thuê, đã trả tiền thuê rồi lại trích khấu hao.
PS Cho mình xin cái 13015/BTC-PC ngày 23/10/2006 ấy đi
tranngangiang2002@yahoo.com
 
T

Tentet

Thành viên sơ cấp
20/10/06
15
0
0
Hà nội
#3
Mình đâu thấy mâu thuẫn nhỉ? Bất kỳ khoản chi phí nào tính vào giảm trừ thu nhập chịu thuế của DN đều phải có bằng chứng chứ. Nếu không có giấy tờ chứng minh TSCĐ đó là của DN thì làm sao mà được hạch toán, chưa nói gì đến chuyện tính khấu hao, phải không nào?
 
T

tranxuanthien

Thành viên sơ cấp
27/3/05
99
0
0
Tam Ky
#4
Các bác để ý lại coi. Một đường thì bảo là mọi thứ liên quan đến KD đều phải trích KH. Một đường thì bảo không những liên quan đến KD mà còn phải chứng minh đó là của mình. Vậy thì khi nó tham gia vào KD sờ sờ ra đó nhưng chưa chứng minh được nó là của mình thì áp dụng VB nào?
 
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,373
2
0
37
~S~
#5
tranxuanthien nói:
Các bác để ý lại coi. Một đường thì bảo là mọi thứ liên quan đến KD đều phải trích KH. Một đường thì bảo không những liên quan đến KD mà còn phải chứng minh đó là của mình. Vậy thì khi nó tham gia vào KD sờ sờ ra đó nhưng chưa chứng minh được nó là của mình thì áp dụng VB nào?
He he, chưa chứng minh đc của mình thì khi nào chứng minh đc của mình rồi bạn hẵng đưa nó vào, còn ko thì sẽ là của người ta, còn ko mau trả lại người ta đi bạn còn ở đó mà mún biến thành của mình nữa à. HI HI

Túm lại, hóa đơn thì có thể ko có, ít ra bạn phải có 1 giấy tờ j đó chứng minh TS đó là của bạn, nếu ko TS đó bạn cứ kê khai ra đấy thì sớm muộn j cũng bị sung công quỹ đấy! HI HI
 
NPT

NPT

Thành viên thân thiết
7/6/06
2,086
10
38
48
Rừng Tây Nguyên
#6
tranxuanthien nói:
Bộ Tài chính vừa có CV số 13015/BTC-PC ngày 23/10/2006 đề nghị bà con mình góp ý đề xuất bổ sung, sửa đổi chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao TSCĐ để tổng kết 3 năm thực hiện Quyết định 206/2003/QĐ-BTC. Đây là ý kiến của tui, mời bà con tham gia. Đúng thì gật đầu, còn sai thì góp ý giùm nghe:
Trích QĐ 206: "Điều 9: Nguyên tắc trích khấu hao tài sản cố định:
1. Mọi tài sản cố định của doanh nghiệp có liên quan đến hoạt động kinh doanh đều phải trích khấu hao. Mức trích khấu hao tài sản cố định được hạch toán vào chi phí kinh doanh trong kỳ."
Vậy sao Thông tư 128/2003/TT-BTC lại buộc doanh nghiệp phải thực hiện như sau: (chú ý khoản b- nha)
"1.1- Tài sản cố định được trích khấu hao vào chi phí hợp lý phải đáp ứng các điều kiện sau:
a- Tài sản cố định sử dụng vào sản xuất, kinh doanh.
b- Tài sản cố định phải có đầy đủ hóa đơn, chứng từ và các giấy tờ hợp pháp khác chứng minh tài sản cố định thuộc quyền sở hữu của cơ sở kinh doanh.
c- Tài sản cố định phải được quản lý, theo dõi, hạch toán trong sổ sách kế toán của cơ sở kinh doanh theo chế độ quản lý và hạch toán kế toán hiện hành."
Quyết định 206 qui định cho chi phí kinh doanh .
TT 128 qui định cho chi phí kinh doanh được trừ để tính thu nhập chịu thuế.
Chi phí kinh doanh # chi phí trừ thu nhập chịu thuế.
Bởi lannhu:
Túm lại, hóa đơn thì có thể ko có, ít ra bạn phải có 1 giấy tờ j đó chứng minh TS đó là của bạn, nếu ko TS đó bạn cứ kê khai ra đấy thì sớm muộn j cũng bị sung công quỹ đấy!
hi..hi..Làm gì mà xung công quỉ thế em?( dễ sợ quá)không cho trích khấu hao để trừ thu nhập chịu thuế thôi.
 
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,373
2
0
37
~S~
#7
Nguyen Phuoc Thien nói:
Quyết định 206 qui định cho chi phí kinh doanh .
TT 128 qui định cho chi phí kinh doanh được trừ để tính thu nhập chịu thuế.
Chi phí kinh doanh # chi phí trừ thu nhập chịu thuế.
Như nhau thui anh ưi! Nếu anh ko đáp ứng 206 thì em đố anh đc tính CHPL đc trừ đấy!
hi..hi..Làm gì mà xung công quỉ thế em?( dễ sợ quá)không cho trích khấu hao để trừ thu nhập chịu thuế thôi
Ơ, em ví dụ thế này nhá! Đùng 1 cái anh có 1 căn nhà to đùng ở mặt phố, CA ập đến HI HI anh ko có giấy tờ j chứng minh đc nhà đó là thuộc sở hữu của anh (mua, đc cho, đc tặng j đó,...)==> xung công quỹ quá đi chứ HI HI
 
T

Tochanphong1980

Thành viên sơ cấp
1/12/06
12
0
1
38
Ha Tay
#8
oài...

:wall:
lannhu nói:
Như nhau thui anh ưi! Nếu anh ko đáp ứng 206 thì em đố anh đc tính CHPL đc trừ đấy!

Ơ, em ví dụ thế này nhá! Đùng 1 cái anh có 1 căn nhà to đùng ở mặt phố, CA ập đến HI HI anh ko có giấy tờ j chứng minh đc nhà đó là thuộc sở hữu của anh (mua, đc cho, đc tặng j đó,...)==> xung công quỹ quá đi chứ HI HI
Bà con ta tranh luận rôm rả quá. Thôi, nói túm lại là cứ không có chứng từ hợp lệ chứng minh thì ko đc trích khấu hao, đã trót trích để tính vào chí phí rồi thì chịu khó đợi cơ quan thuế đến truy thu nhé. Vậy thôi, có gì lằng nhằng đâu nhẩy...
 
N

ngocrang

Thành viên sơ cấp
24/8/05
12
0
0
BinhChanh
#9
Thảo luận xem đúng hay sai?
Có miếng đất xay dựng một trụ sở Công ty, ký hợp đồng xây dựng với Cty XD, và sau khi xây dựng xong; Cty XD ra hóa đơn tiền thiết kế xây dựng thi công (nói chung là tiền công và vật tư như xi măng sắt thép (trên 1 tỷ). Vậy có đủ chứng từ để đưa vào TSCĐ không? Lưu ý: đất chưa là chủ quyền của Cty; còn tên người ngoài Cty đứng tên, mặc dù trên danh nghĩa là toàn quyền của Cty.
Thuế bảo: chưa đóng trước bạ chưa được trích khấu hao, mặc dù có hóa đơn tài chính của Cty XD (trên hóa đơn này chỉ có trị giá xây dựng thôi; chứ chưa có giá trị sử dụng đất). Mong các bạn góp ý vì giá trị xây dựng quá lớn mà không cho trích khấu hao là một thiệt thòi cho Cty.
 
gautrang202

gautrang202

Thành viên sơ cấp
2/11/06
277
0
0
www.vicuocsong.net
#10
Chưa được trích khấu hao thì bạn trích trước TK 242 sau khi mà được phép khấu hao thì bạn chuyển đổi TK242 thành TK214
 

Thành viên trực tuyến

  • Xuan N.T.T
  • anhtu2504
  • Nguyen Tham 86
  • daongocnam0603
  • chu viet thai
  • ngoctan3710
  • THOTHO1998
  • kim nguyet 123
  • Đào Thị Hoàng Thi
  • seocuulong
  • xediengiatot

Xem nhiều