Xuất hóa đơn theo tỷ giá nào là hợp lý?

  • Thread starter Theo Walcott
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
T

Theo Walcott

Sơ cấp
26/5/06
4
0
0
45
Tây Ninh
#1
Chào các bạn!

Mình vừa mới ra trường và đến nhận việc kế toán tại một Công ty có vốn đầu tư nước ngoài.

Các sếp ở Công ty của mình gửi công văn đến các khách hàng và yêu cầu khi giao dịch với công ty mình là: “ Nếu hợp đồng và đơn hàng không có ghi rỏ tỷ giá thanh toán thì khi xuất xuất hóa đơn phải quy đổi theo tỷ giá liên ngân hàng.

Mình không rỏ là hiện nay có văn bản nào của Bộ Tài Chính hoặc Tổng Cục Thuế quy định khi bán hàng hóa,dịch vụ phải xuất Hóa đơn GTGT theo tỷ giá liên ngân hàng do NHNN công bố tại thời điểm xuất hóa đơn hay không?

Nhờ các bạn tư vấn và vui lòng nếu có văn bản nào liên quan đến vấn đề này gừi cho mình.

Chân thành cám ơn các bạn.
 
Z

zhoulong

Thành viên thân thiết
1/11/06
95
0
0
Hà nội
www.chungta.com
#2
Thông tư 120/TT-BTC hướng dẫn sử dụng hoá đơn GTGT.
 
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Thành viên thân thiết
23/2/05
5,609
22
38
Hà Nội - TP. HCM
#3
Theo Walcott nói:
Các sếp ở Công ty của mình gửi công văn đến các khách hàng và yêu cầu khi giao dịch với công ty mình là: “ Nếu hợp đồng và đơn hàng không có ghi rỏ tỷ giá thanh toán thì khi xuất xuất hóa đơn phải quy đổi theo tỷ giá liên ngân hàng.

Mình không rỏ là hiện nay có văn bản nào của Bộ Tài Chính hoặc Tổng Cục Thuế quy định khi bán hàng hóa,dịch vụ phải xuất Hóa đơn GTGT theo tỷ giá liên ngân hàng do NHNN công bố tại thời điểm xuất hóa đơn hay không?
Căn cứ theo Công văn số 2715/TCT-DNK ngày 01/08/2006 Về chính sách thuế, Tổng cục thuế trả lời như sau:

Theo quy định tại Điều 11 Luật kế toán thì đơn vị tính trong kế toán là đồng Việt Nam (ký hiệu quốc gia là “đ”, ký hiệu quốc tế là “VND”). Trong trường hợp nghiệp vụ kinh tế, tài chính phát sinh là ngoại tệ, phải ghi theo nguyên tệ là đồng Việt Nam theo tỷ giá hối đoái thực tế hoặc quy đổi theo tỷ giá hối đoái do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm phát sinh.

Căn cứ quy định nêu trên thì trường hợp hóa đơn GTGT các đơn vị xuất khẩu ghi bằng ngoại tệ, phần dưới có ghi tỷ giá ngoại tệ thì phải quy đổi ra tiền Việt Nam và ghi trên hóa đơn là tiền Việt Nam.

zhoulong nói:
Thông tư 120/TT-BTC hướng dẫn sử dụng hoá đơn GTGT.
Thông tư 120/2002/TT-BTC "Hướng dẫn về việc in, phát hành, sử dụng, quản lý hoá đơn" không có quy định về tỷ giá hối đoái ghi trên hóa đơn đâu.
 
T

thaithai782006

Sơ cấp
9/10/06
18
1
0
40
Bến Tre
#4
Chào bạn!
Theo như bạn hỏi, thì các công văn mà sếp bạn gửi đến các KH, chắc chắn đó là những người bán hàng cho cty bạn. Lợi ích của việc này là:
-Công nợ phải trả ít nhất.
-Tỷ giá liên ngân hàng sẽ là chuẩn để đối chiếu công nợ.
Tỷ giá trong hợp đồng là sự thỏa thuận khi ký kết hợp đồng. Không có văn bản nào quy định bắt buộc về sử dụng tỷ giá thanh toán trong hợp đồng cả.
Bạn phải lưu ý ngày công văn gửi đến KH, và các hợp đồng phát sinh sau ngày phát hành công văn ấy thì sẽ được tính theo tỷ giá liên ngân hàng. Các hợp đồng phát sinh trước ngày phát hành công văn, thì tỷ giá thanh toán là do hay bên thỏa thuận hay theo thói quen quá khứ giao dịch của hai bên.
 
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Thành viên trực tuyến

  • Henry Hào
  • daongocnam0603
  • hangtt81




Xem nhiều