Bhyt

• Thread starter Vũ Thị Tình
  • Ngày gửi
V

Vũ Thị Tình

Guest
18/9/06
20
0
0
Hoàng Mai-HN
WKT giup em với.
TH nhân viên đã nghỉ việc, nhưng ko báo cắt BHYT kịp nên BH yêu cầu nộp của tháng đó thì phai làm sao va hạch toán ntn ag?
Khi nhân viên đã nghỉ việc mà cty vẫn nộp BHYT cho NV đo thì phải hạch toán va cần những thủ tục gì? Vì khi kiểm toán thì chi phí đó có được là hợp lý ko?
E cảm ơn các B nhìu nhìu!

Khóa học Quản trị dòng tiền
phong2v

phong2v

Guest
Vũ Thị Tình nói:
WKT giup em với.
TH nhân viên đã nghỉ việc, nhưng ko báo cắt BHYT kịp nên BH yêu cầu nộp của tháng đó thì phai làm sao va hạch toán ntn ag?
Khi nhân viên đã nghỉ việc mà cty vẫn nộp BHYT cho NV đo thì phải hạch toán va cần những thủ tục gì? Vì khi kiểm toán thì chi phí đó có được là hợp lý ko?
ko kịp cắt BH thi tinh vào chi phí của DN thôi.
còn NV đẫ nghỉ thì tại sao cty vẫ đóng BH làm gì. tốt nhất nên cắt luôn cho khỏi phiền hà. chắc là họ lại muốn gửi BH phải ko. tôt nhất là từ chố luôn

K

KIEN CON

Guest
15/11/06
8
0
1
Cung Trăng
Mình cũng đã bị một lần như bạn rồi và tất nhiên chi phí đó không được tính vào chi phí hợp lý. Mình đã hạch toán vào TK 138. Sau đó mình định thu lại tiền của người lao động đã nghỉ, tất nhiên là người đó đã nghỉ mất tiêu rồi thì làm sao thu được??? vậy là mình thu của người đã không chịu đi làm thủ tục cắt giảm lao động kịp thời đó. Còn các bạn khác sẽ làm như thế nào???

V

Vũ Thị Tình

Guest
18/9/06
20
0
0
Hoàng Mai-HN
Cty em đóng BH cho người đã nghỉ thì có 2 TH:
1, NV nghỉ để đi học vì muốn NV đó sau khi học xong sẽ về lại Cty làm nên cty nộp cho NV đó BHYT.
2, 1NV đã nghỉ và nhờ đóng BH 1 tháng và NV đó sẽ nộp lại cho cty.
Ở TH 1 thì CF đó có được hợp lý ko?
TH 2 mà thu được money thì khi kiểm toán có vấn đề j ko?
Các bác cho em được tỏ cung với.

V

vicashuong

Guest
20/11/06
69
1
0
TP.HCM
Vũ Thị Tình nói:
Cty em đóng BH cho người đã nghỉ thì có 2 TH:
1, NV nghỉ để đi học vì muốn NV đó sau khi học xong sẽ về lại Cty làm nên cty nộp cho NV đó BHYT.
2, 1NV đã nghỉ và nhờ đóng BH 1 tháng và NV đó sẽ nộp lại cho cty.
Ở TH 1 thì CF đó có được hợp lý ko?
TH 2 mà thu được money thì khi kiểm toán có vấn đề j ko?
Các bác cho em được tỏ cung với.
Trường hợp 1: Cty bạn nên ra quyết định cử NV đó đi học, trên cơ sở đó làm căn cứ đóng BH.
Trường hợp 2: Nếu Cty đã có quyết định thôi việc cho NV đó thì việc đóng BH hộ là sai mặc dù NV đó có trả tiền lại. Thân mến.

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Tôi nghĩ các bạn chưa hiểu rõ vụ cắt BHYT;
+Trường hợp 1 : không lấy lại thẻ BHYT nên BH họ vẫn tính là mình mua BHYT. Lúc này mình sẽ xem có khoản này như tiền lương của NLĐ để trừ.
+Trường hợp 2 : lên BH làm thủ tục sau ngày 10 thì vẫn tính là còn làm việc tháng đó.

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
TH1: thì mình đâu cón trả tiền học phí, tiền lương đâu mà làm Qđ cử đi học.
TH2: không được rồi, nếu muốn ổn thì xem như vẫn còn làm việc. (Với công ty TNHH thì việc này dễ rồi)

levanton

levanton

Cao cấp
Vũ Thị Tình nói:
WKT giup em với.

Theo mình thì :
1. Bạn ghi cho ngừoi lao động đó, và trừ vào tiền trợ cấp thôi việc
2. Hạch toán vào quỹ phúc lợi ( nếu có quỹ) hoặc hạch toán vào TK811 và loại trừ khỏi chi phí tính thuế khi lập quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA