Biên Bản Hủy Thành Phẩm

• Thread starter tranhuykt
  • Ngày gửi
T

tranhuykt

Guest
23/2/06
18
0
0
vinh long
Cty của mình sản xuất gốm mỹ nghệ, sau khi kết thúc 1đơn hàng thì những hàng hàng còn lại (số sản xuất dư ) có thể đem đập bỏ.Khi bỏ như vậy có cần lập biên bản đập bỏ không? Những sản phẩm đập bỏ này có được tính vào giá vốn không? Các bác giúp mình nhé ! Cảm ơn nhiều !:rocker:

Khóa học Quản trị dòng tiền
kidmandang

kidmandang

Giang Hồ Thuật Sĩ
10/11/05
522
2
18
HCM
Theo mình thì bạn tính hết chi phí vào cho từng đơn đặt hàng, những hàng còn dư có thể mang cho mình cũng được :biggrin: như vậy thì khỏi phải băn khoăn về biên bản gì gì đó, khỏi băn khoăn về việc có được tính vào CP hay ko ....

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
kidmandang nói:
những hàng còn dư có thể mang cho mình cũng được : như vậy thì khỏi phải băn khoăn về biên bản gì gì đó, khỏi băn khoăn về việc có được tính vào CP hay ko ....
Mình hỏi bạn nè!Nếu sau quá trình sản xuất ra cho từng đơn hàng, bạn làm thủ tục nhập kho thành phẩm. Và dĩ nhiên giá trị của số lượng thành phẩm SX dư này còn nằm trong sổ sách. Nếu bạn không lập biên bản hủy, thủ tục để bỏ nó đi thì làm sao mà xóa được cái con số này trên TK thành phẩm 155 chứ?

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Nhat Dieu nói:
Mình hỏi bạn nè!Nếu sau quá trình sản xuất ra cho từng đơn hàng, bạn làm thủ tục nhập kho thành phẩm. Và dĩ nhiên giá trị của số lượng thành phẩm SX dư này còn nằm trong sổ sách. Nếu bạn không lập biên bản hủy, thủ tục để bỏ nó đi thì làm sao mà xóa được cái con số này trên TK thành phẩm 155 chứ?

Xin cho mình hỏi là số thành phẩm hủy như vậy có quy định ntn ko ? VD như số lượng hủy ko đc vượt quá bao nhiêu % tổng sản phẩm tạo thành ? và NVL nữa ?
Bạn có mẫu biên bản hủy thành phẩm đó cho mình xin đc ko hoặc bạn chỉ cho mình làm ntn ?

Cảm ơn bạn rất nhìu !:thanx:

T

tranhuykt

Guest
23/2/06
18
0
0
vinh long
Cty của mình tính giá thành theo phương pháp trực tiếp trên thực tế thì có đập bỏ những thành phẩm, nhưng vì không có biên bản đập bỏ nên trên sổ sách thì những sản phẩm ấy vẫn còn,và số dư 155 ngày càng tăng lên. Về VL đi mình sẻ mang tặng bạn những thành phẩm này cũng đẹp lắm đấy !!!

Mình vừa tìm hiểu được nếu muốn đập bổ những thành phẩm này thí đầu năm ta phải đăng ký về % sản phẩm hỏng,hao hụt cho từng khâu( in sản phẩm, nung, bán hàng,...) nhưng trước đấy cty mình lại không có đăng ký.
Vì mình mới vào làm nên còn nhiều vướng mắc không thể giải quyết VD : Số dư 154 kỳ trước kỳ này không đước kết chuyển,mà nó nằm hoài từ tháng này sang tháng khác (hi hi tớ cũng bó tay)Thì bây giờ có cách nào giải quyết cho hợp lý không? Nhờ các bác giúp dùm nhé !
Thanks !

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
trinhan

trinhan

Guest
13/10/06
272
1
0
tp.hcm
- Tại sao lại phải đập bỏ. Những đơn hàng này là số dung sai để sản xuất theo hợp đồng. Sau khi kết thúc giao hàng phần còn lại nhập kho bán lại cho người tiêu dùng trong nước. (ngoại trừ Công ty bạn có những quy định riêng với nhà sản xuất về độc quyền mẫu mã.... )

- Mình được biết ở các công ty may mặc toàn bộ các sản phẩm sau khi đã giao đầy đủ cho đối tác, phần còn lại có thể kinh doanh bán lại trong nước. Trường hợp đây là hàng độc quyền thiết kế mẫu mã , thì họ sẽ có biên bản thu hồi sản phẩm thừa còn lại tái nhập kho để giảm chi phí.

Hê hê ...
- Công ty bạn nếu có dzụ này. Mình đề nghị không làm BB Hủy: Giử lại làm quà tặng các thành viên trang webketoan nhân dịp Sinh Nhật lần thứ 5. Đảm bảo bà con vui như được dự HN APEC 14.

Sửa lần cuối:
Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Ocean 13 nói:
Bạn có mẫu biên bản hủy thành phẩm đó cho mình xin đc ko hoặc bạn chỉ cho mình làm ntn ?
Biên bản hũy, tùy theo DN bạn lập ra thôi, cũng không có mẫu chung nào. Tuy nhiên trên biên bản ấy cần phải có các dữ kiện cần thiết:
1. Các thành phần gồm: Kho,QA,kế toán, Giám đốc...
2. Mã số, tên thành phẩm cần hũy
3.Số lượng,đơn giá, thành tiền
4.Lý do hũy
.....
Mình sẽ gởi cho bạn qua mail mẫu hiện bên mình đang dùng để write-off.
Thân!

Sửa lần cuối:
trinhan

trinhan

Guest
13/10/06
272
1
0
tp.hcm
Mình xin lỗi vì chưa kịp xem 02 bài cuối của bạn. OK theo mình có 02 cách giải quyết vấn đề.
1/ Bạn phải xem lại bảng định mức và tỷ lệ tiêu hao của từng loại sản phẩm. cái này do Bộ phận kỹ thuật Công ty làm và chắc chắn có. Căn cứ vào định mức này để lập biên bản xử lý. Đập bỏ

2/ Bạn nên đánh giá lại số sản phẩm trên. và xuất bán theo giá loại 2, 3 (thừa heo HĐ). Tất nhiên lúc này sẽ phần bổ lai các chi phí sản phẩm thừa hỏng cho hợp lý hơn. Tốt nhất là nên tính theo giá thu hồi.

Nên xử lý theo cách 02. Các đơn vị khác khi họ hủy thành phẩm sẽ thu hồi phế liệu. (D: Thép TP - Phế liệu, Áo TP - Vải vụn....). Riêng SP của bạn nếu đập bỏ o thu hồi được.

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Cái này trả lời cho câu hỏi vì sao phải đập bỏ của bạn rồi ấy!
trinhan nói:
- Tại sao lại phải đập bỏ. (ngoại trừ Công ty bạn có những quy định riêng với nhà sản xuất về độc quyền mẫu mã.... )
trinhan nói:
-Hê hê ...
- Công ty bạn nếu có dzụ này. Mình đề nghị không làm BB Hủy: Giử lại làm quà tặng các thành viên trang webketoan nhân dịp Sinh Nhật lần thứ 5. Đảm bảo bà con vui như được dự HN APEC 14.
Mình can bạn ấy nha!Coi chừng vi phạm bản quyền, lúc ấy thì chuyện gì sẽ xảy ra nhỉ?
Mình cũng đã làm cho ngành may mặt,giày da ne. Khi ký hợp đông trên hợp đồng quy định rất rõ chuyện vi phạm mẫu mã độc quyền của họ, vì thế all những sản phẩm dư thừa sau khi xuất hàng bắt buộc phải hủy toàn bộ. Hihi lúc đó bỏ đi thấy cũng tiếc thật ấy, nhưng....phải làm theo hợp đông thôi bạn ạ!

Sửa lần cuối:
Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Cảm ơn Nhat Dieu nha, bên mình chỉ đăng ký định mức tiêu hao NVL thui chứ ko đăng ký gì về thành phẩm hỏng cả,mà hàng bên mình lại là thực phẩm nên cũng có những sản phẩm hỏng do vận chuyển hoặc hỏng do quá hạn. Hoặc NVL cũng vậy, có khi NVL đó ko hỏng nhưng do ko sử dụng nữa vì lý do mẫu mã ko phù hợp nữa. Mình ko bít phải làm sao ?

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Bạn hạch toán TP hỏng vào 632 theo VAS hàng tồn kho, nhưng khi QTT thì CP này bị loại trừ theo TT128 "mọi tổn thất đều ko đc tính vào CPHL"

T

tranhuykt

Guest
23/2/06
18
0
0
vinh long
Để giữ độc quyền về mẫu mã là 1 trong những lý do để đập bỏ những thành phẩm còn sót lại. Công ty mình sản xuất theo đơn hàng, một tháng có thể có cả chục đơn hàng, một đơn hàng thì có thể có 40-50 mẫu khác nhau, mỗi một mẫu( mỗi bộ ) có thể có 5-6 size khác nhau và các đơn hàng thì rất ít khi trùng (mẫu ) lại,tồn kho lâu ngày thì thành phẩm cũng thành phế phẩm và ....nhiếu lý do lắm bạn ạ!
Như minh đã nói ở trên thì việc đập bỏ này được chấp nhận đưa vào chi phí nhưng phải đăng ký định mức hao hụt ngay từ đầu năm mức hao hụt có thể lên 20%-25% chỉ có điều là công ty mình không có đăng ký nên đành chịu.
Còn việc số dư 154 bị " treo" từ tháng này sang tháng khác như mình nói ỏ trên thì mình phải giả quyết thế nào? Các bác giúp mình nha !

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
tranhuykt nói:
Còn việc số dư 154 bị " treo" từ tháng này sang tháng khác như mình nói ỏ trên thì mình phải giả quyết thế nào?
Trước hết bạn cần làm rõ các vấn đề sau đây để biết lý do tại sao TK 154 bị treo mãi như vậy, Khi đó mới có hướng giải quyết được bạn ạ!
1. Vậy hồi trước giờ SP sản xuất hoàn thành bạn không hạch toán vào 155 hay sao mà số dư trên TK 154 bị treo?
2. Như thế trên TK 155 làm gì có số liệu mà bạn nói TK 155 ngày càng tăng?
3. Vậy khi xuất bán bạn hạch toán giá vốn như thế nào?Lấy số liệu đâu để hạch toán nếu bạn không kết chuyển giá trị sản phẩm nhập kho trong kỳ?

T

tranhuykt

Guest
23/2/06
18
0
0
vinh long
Số dư tk 154 là do những sản phẩm dở dang của kỳ trước thì vào kỳ này không được kết chuyển...nếu nhìn trên sổ sách thì ta sẽ thấy những sản phẩm dở dang của kì trước không được tiếp tục sản xuất mà dở dang vẫn hoàn dở dang(trong bảng tính giá thành không có số dư đầu kỳ)
Vì việc này đã kéo dài mấy năm nay do vậy nếu như tháng này mình đưa số dư cuối của riêng tháng trước vào số dư đầu tháng này thì vẫn còn số dư của nhiếu tháng trước tháng trước đó
Trong kỳ vẫn kết chuyển vào tk 155 như thường.Số dư của tk 155 tăng là do những thành phẩm không bán hết vẫn còn tồn kho.

H

Hoaibao

Guest
22/8/06
30
0
6
binh duong
Chao bạn tranhuykt !

Chắc năm đầu năm 2007,bạn đã <đăng ký ĐM tiêu nao NVL,sp hỏng>cho cơ quan thuế rồi phải ko?

Vậy nhưng sản phẩm <dở dang đầu kỳ trước ko tiếp tục sx nữa> thì bạn đã làm <biên bảng hủy chưa,nếu chưa thì hãy làm đi >.

Hiên nay công việc tính Giá Thành sp GỐM của bạn thế nào rồi,mình mới vào 1 cty GỐM ở tỉnh Bình Dương.

Bạn có thế chỉ cho mình 1 vài kinh nghiệp ,khi tập hợp chi phí này ko ?Việc tính Giá thành sp cho 1 cty Gốm ,thì mình chưa làm bao giờ bây giờ mới vào cuộc ........mong các Anh ,chi các bạn nào làm GIÁ THÀNH ở cty GỐM chỉ giúp nhé.
thank.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA