Số 211

• Thread starter ken
  • Ngày gửi
K

ken

Guest
9/12/05
85
0
0
HCMC
em đang phải dọn đống hồ sơ kế toán, em cần sự giúpđỡ của anh chị.
Số dư 211 trên sổ cái 2005 thực chất chĩ là công cụ dụng cụ nhưng 2005 đã đưa vào TSCĐ. Vậy phải làm thủ tục cần thiết gì để giảm số dư này ??
Cám ơn anh chị.

Khóa học Quản trị dòng tiền
trinhan

trinhan

Guest
13/10/06
272
1
0
tp.hcm
- Làm biên bản đánh giá cụ thể. Đề nghị Giám đốc ra quyết định không đủ yếu tố cấu thành TSCĐ - đưa vào công cụ dụng cụ. Sau đó là phiếu Kế toán HT giảm TSCĐ đưa vào công cụ dụng cụ.

K

ken

Guest
9/12/05
85
0
0
HCMC
trinhan nói:
- Làm biên bản đánh giá cụ thể. Đề nghị Giám đốc ra quyết định không đủ yếu tố cấu thành TSCĐ - đưa vào công cụ dụng cụ. Sau đó là phiếu Kế toán HT giảm TSCĐ đưa vào công cụ dụng cụ.
Cám ơn anh/chị nhiều/

C

chiectramvang

Sơ cấp
2/11/06
40
0
6
TP Bên sông Hàn
Bạn nào có thông tư quy định về việc xuất hàng hóa làm TSCĐ post lên giúp mình với. Mình không biết là khi xuất hóa đơn ra có xuất thuế GTGT hay không. Giúp mình với.

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
chiectramvang nói:
Bạn nào có thông tư quy định về việc xuất hàng hóa làm TSCĐ post lên giúp mình với. Mình không biết là khi xuất hóa đơn ra có xuất thuế GTGT hay không. Giúp mình với.
Chưa hiểu lắm ý của bạn?Xuất hàng háo làm TSCĐ là sao?Có phải bạn muốn nói đến công ty bạn là DN thuơng mại,mua hàng hóa về bán, nhưng cũng có thể xuất dùng nội bộ, mà cái ấy sẽ hình thành nên TSCĐ của cty bạn hay không?
Bạn có thể nói rõ hơn câu hỏi của bạn được?
Thân!

C

chiectramvang

Sơ cấp
2/11/06
40
0
6
TP Bên sông Hàn
Chị Nhat Dieu hiểu như vậy đúng rồi, vậy khi xuất hóa đơn thì dòng thuế GTGT có ghi không a? và cho e hỏi là thông tư nào quy định về việc đó.

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
chiectramvang nói:
Chị Nhat Dieu hiểu như vậy đúng rồi, vậy khi xuất hóa đơn thì dòng thuế GTGT có ghi không a? và cho e hỏi là thông tư nào quy định về việc đó.
Vậy đây là xuất dùng nội bộ, nên xuất hóa đơn bình thường và dòng thuế xuất gạch chéo. Trên hóa đơn phải ghi xuất dùng nội bộ
Hạch toán:
Giá vốn: N 632/C 156
Giá bán: N 211/C 512 ( nếu hàng hóa bạn xuất ra đủ tiêu chuẩn là TSCĐ)
Trong truờng hợp này lấy giá vốn = giá bán ( không thuế VAT)

Bạn tham khảo thông tư 120/2003/TT-BTC nhé!
Thân chào!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA