Cần tư vấn

• Thread starter vicashuong
  • Ngày gửi
V

vicashuong

Guest
20/11/06
69
1
0
TP.HCM
Các bạn thân mến!
Các bạn hãy giúp mình tình huống này nha. Công ty mình sắp có trang web giới thiệu và bán sản phẩm. Vì vậy, cần thiết phải có chứng từ và lập linh kiện gì để kế toán có thể ghi nhận đầy đủ và chính xác doanh thu bán hàng. Hãy tư vấn cho mình vào địa chỉ email: vicashuong@yahoo.com.
Cám ơn các bạn rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dieu_gian_di

Guest
8/9/06
6
0
0
Bắc ninh
Bạn phải nói rõ là tập hợp chi phí để tính giá thành trang Web hay là hoạt động bán hàng qua trang web được thực hiện ntn?

V

vicashuong

Guest
20/11/06
69
1
0
TP.HCM
Cám ơn bạn nhiều nha. Mình hiểu ý bạn, tuy nhiên bạn tư vấn những cách cụ thể để mình tham khảo nhé. Chờ tin bạn.

I

italyh2h

Guest
18/4/06
26
0
1
h2h
Trang web này là do bên cty Bạn thuê làm đúng không? Nếu thuê làm thì toàn bộ chi phí thuê làm web đó hạch toán phân bổ vào chi phí bán hàng bình thường.

levanton

levanton

Cao cấp
vicashuong nói:
Các bạn thân mến!
Các bạn hãy giúp mình tình huống này nha. Công ty mình sắp có trang web giới thiệu và bán sản phẩm. Vì vậy, cần thiết phải có chứng từ và lập linh kiện gì để kế toán có thể ghi nhận đầy đủ và chính xác doanh thu bán hàng. Hãy tư vấn cho mình vào địa chỉ email: vicashuong@yahoo.com.

Theo mình hiểu: khi bán hàng qua mạng là thủ tục tiện, nhanh cho việc giao dịch mua bán, bên mua chọn mặt hàng và chấp nhận mua hàng, đồng thời thanh toán cho công ty bạn. Dù bán hàng qua mạng, nhưng bạn vẫn phải giao hàng, như vậy khi giao hàng, bạn xuất hóa đơn để giao cho người mua. Một số trường hợp bạn gửi hàng hóa đến trungtâm giao dịch do nhà tổ chức quản lý mạng bán thì cuối ngày, hoặc cuối tháng, bạn căn cứ vào số hàng hóa gửi đã bán để xuất hóa đơn, tương tư như xuất bán lẻ.
Chứng từ hạch toán, ghi nhận doanh thu là hóa đơn do cty bạn xuất.

trinhan

trinhan

Guest
13/10/06
272
1
0
tp.hcm
vicashuong nói:
Các bạn thân mến!

- Cái này theo mình bạn phải có 01 quy trình bán hàng qua mạng. Từ đó mới phân công nhiệm vịu từng bộ phận, phòng ban và kế toán .... Chắc chắn 1 mình kế toán không làm được đâu. Và cần phải cụ thể mới tiến hành được.
Mình ví dụ: Khách hàng mua hàng qua mạng và thanh toán qua thẻ. hay khách hàng đặt mua hàng qua mạng và mình đem đến

TH1: Mình không biết, nên không chưa bàn tới.

TH2: Bạn phải xây dựng bộ phận tiếp nhận thông tin đặt hàng (Định kỳ ntn) - Trang web của bạng có tự động thông báo không - Xử lý thông tin Kiểm tra việc đặt hàng ra sao (tránh trường hợp ảo), điều kiện giáo hàng ntn?, địa chỉ, thanh toán, chấp nhận mua hàng và các điều kiện khác.... => Phòng Kinh doanh lập PXK => Chuyển Kế toán xuất hóa đơn => GIAO HÀNG VÀ THU TIỀN.

Nhìn chung quan trọng nhất vẫn là Chính sách bán hàng của Công ty bạn. Cái đó xếp lo, như thế mới ra được vấn đề. Và kế toán mình chỉ xử lý thu MONEY money thôi.

TB: Bạn có thể xem trang web của nguyen kim và cách họ bán hàng để học tập.

L

Live

Guest
17/10/06
28
1
0
Thiên đàng
Hiện tại, các trang web bán hàng của VN chưa hỗ trợ đc thanh toán trực tuyến, do vậy kiểu gì cũng phải nhận oder trên mạng, call kiểm tra, giao hàng và hóa đơn, thu tiền.
Quan trọng nhất là trang web thân thiện và PR để cho người ta ùn ùn kéo vào thôi.
Cái khó là dân VN vẫn thích sờ mó trước khi mua (ko mua ảo), nên mua bán qua mạng thật khó. Tiếp theo nữa là quản trị mặt hàng và giá phải thống nhất và nhanh nhạy. Nếu ít mặt hàng không nói, nó mà vài trăm hoặc vài ngàn thì mệt phết đấy nhỉ.
Thân

V

vicashuong

Guest
20/11/06
69
1
0
TP.HCM
Cám ơn tất cả các bạn đã tư vấn cho mình nha. Khi nào có thắc mắc gì mong các bạn chỉ giáo.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA