DN không đủ điều kiện thành lập CĐ cũng phải nộp KPCĐ

• Thread starter hoaluu1985
  • Ngày gửi
H

hoaluu1985

Sơ cấp
19/3/14
7
0
1
PHÖÔÙC LONG B TP.HCM
Xin chào cả nhà! cả nhà giúp em vấn đề này với. em mới đi làm thui
1/DN em là CTY TNHH, và trong góp vốn có thằng trung quốc nữa, vậy là cty em thuộc cty gì nhể. hỏi câu này ngố quá, nhưng vì hơi phân vân nên các bác chỉ giáo. Em đăng ký khai trình tình hình SD LĐ là 4 người, ko đủ ĐK thành lập CĐ, mà phải nộp KPCĐ là 2% (con bé bên CĐ bảo thế), trong khi khi em đọc trong nghị định 191 thì DN nước ngoài chỉ nộp 1% thui. Cho nên em băn khoăn là ko bít cty mình thuộc loại nào.
2/ Trong nghị định có viết áp dụng từ 10/01/2014. Vậy mà nó bảo em tính tổng quỹ lương nộp BHXH từ khi cty thành lập là năm 2009 ấy (GPKD: thành lập lần 1 năm 2009 là cty đứng tên khác, thay đôiỉ lần thứ 5 là tháng 01/2014 là cty cuả em).
3/ Đóng hết 2% hay 1 % trên tổng quỹ lương hết cho nó lun áh. mà do DN hay cả người lao động đóng. vậy thì thành lập CĐ lun cho ròi

Khóa học Quản trị dòng tiền
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Ðề: DN không đủ điều kiện thành lập CĐ cũng phải nộp KPCĐ

Chào bạn,
Xin chào cả nhà! cả nhà giúp em vấn đề này với. em mới đi làm thui
1/DN em là CTY TNHH, và trong góp vốn có thằng trung quốc nữa, vậy là cty em thuộc cty gì nhể. hỏi câu này ngố quá, nhưng vì hơi phân vân nên các bác chỉ giáo.
Nếu có vốn góp nước ngoài thì có thể là liên doanh hoặc đầu tư nước ngoài, bạn xem kỹ lại hồ sơ đăng ký giấy phép để biết chính xác, chứ bạn nói thế này thì khó biết nó là dạng nào
hoaluu1985;3516172Em đăng ký khai trình tình hình SD LĐ là 4 người nói:
Bây giờ thống nhất nước ngoài nước trong gì cũng 2% hết nhé bạn.
2/ Trong nghị định có viết áp dụng từ 10/01/2014. Vậy mà nó bảo em tính tổng quỹ lương nộp BHXH từ khi cty thành lập là năm 2009 ấy (GPKD: thành lập lần 1 năm 2009 là cty đứng tên khác, thay đôiỉ lần thứ 5 là tháng 01/2014 là cty cuả em).
Cái này nhiều đơn vị cũng gặp như vậy, bạn nên căn cứ vào cái qui định mới nhất có cách xử lý phù hợp nhất.
3/ Đóng hết 2% hay 1 % trên tổng quỹ lương hết cho nó lun áh. mà do DN hay cả người lao động đóng. vậy thì thành lập CĐ lun cho ròi
2% KPCĐ là do cty đóng nhé. Mục đính của họ là muốn tất cả các doanh nghiệp phải có CĐ mà :)
Good luck

opera

opera

Cao cấp
1/7/11
387
44
28
mọi nơi

Bây giờ công ty e ko muốn tham gia công đoàn nữa thì có được ko a, muốnc chấm dứt thì làm thủ tục gì bên công đoàn? Trước đây có tham gia nhiệt tình nhưng giờ ko có người nữa.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Bây giờ công ty e ko muốn tham gia công đoàn nữa thì có được ko a, muốnc chấm dứt thì làm thủ tục gì bên công đoàn? Trước đây có tham gia nhiệt tình nhưng giờ ko có người nữa.
Ở nhiều DN việc thành lập công đoàn chỉ là do hình thức bắt buộc phải làm như thế, thực tế công đoàn cơ sở ko hề hoặt động, bây giờ cty bạn có muốn chấm dứt công đoàn cơ sở nhưng cũng phải nộp phí công đoàn hàng tháng.
Theo điều 2 của luật công đoàn:
Điều 2. Người gia nhập Công đoàn phải có đơn tự nguyện. Ban Chấp hành Công đoàn cơ sở xét, ra quyết định kết nạp và trao thẻ đoàn viên công đoàn. Khi đoàn viên ra khỏi Công đoàn, Ban Chấp hành Công đoàn cơ sở xoá tên và thu lại thẻ đoàn viên.
Do đó theo mình nghĩ muốn chấm dứt hoạt động của công đoàn cơ sở thì trước tiên đoàn viện cty phải xin ra khỏi công đoàn, lúc đó nếu ko còn ai tham gia nữa thì bạn mới có lý do xin liên đoàn lao động quận chấm dứt hoạt động của công đoàn cơ sở .

opera

opera

Cao cấp
1/7/11
387
44
28
mọi nơi

Ở nhiều DN việc thành lập công đoàn chỉ là do hình thức bắt buộc phải làm như thế, thực tế công đoàn cơ sở ko hề hoặt động, bây giờ cty bạn có muốn chấm dứt công đoàn cơ sở nhưng cũng phải nộp phí công đoàn hàng tháng.
Theo điều 2 của luật công đoàn:
Điều 2. Người gia nhập Công đoàn phải có đơn tự nguyện. Ban Chấp hành Công đoàn cơ sở xét, ra quyết định kết nạp và trao thẻ đoàn viên công đoàn. Khi đoàn viên ra khỏi Công đoàn, Ban Chấp hành Công đoàn cơ sở xoá tên và thu lại thẻ đoàn viên.
Do đó theo mình nghĩ muốn chấm dứt hoạt động của công đoàn cơ sở thì trước tiên đoàn viện cty phải xin ra khỏi công đoàn, lúc đó nếu ko còn ai tham gia nữa thì bạn mới có lý do xin liên đoàn lao động quận chấm dứt hoạt động của công đoàn cơ sở .
Giờ họ nghỉ hết trơn, đi đâu hết rồi, nên nói họ làm đơn xin rút thì e rất khó.
Mình cứ để vậy nhưng mà hàng năm với đóng phí công đoàn hả???? Hok thấy có lợi ích chi hết mà 1 năm cty phải tốn 1 khoản chi phí

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Giờ họ nghỉ hết trơn, đi đâu hết rồi, nên nói họ làm đơn xin rút thì e rất khó.
Mình cứ để vậy nhưng mà hàng năm với đóng phí công đoàn hả???? Hok thấy có lợi ích chi hết mà 1 năm cty phải tốn 1 khoản chi phí
Như vậy đoàn viên của cty bạn ko còn ai đang làm cho cty ah ?, như vậy bạn lên liên đoàn quận trình bày xem họ giải quyết ra sao? bên bạn có tổ chức công đoàn rùi thì phải nộp 2 khoản (tính hàng tháng nhưng dồn 3 tháng hay 6 tháng nộp một lần) KPCĐ và đoàn phí cty, trường hợp DN chưa có tổ chức công đoàn thì chỉ nộp KPCĐ thui

V

VanAnhCT

Sơ cấp
11/7/14
18
0
0
Việt Nam

Điên cái đầu thật, vậy là thành lập CĐ đóng ít tiền hơn là không thành lập đúng không ạ.và mức đóng là bao nhiêu, các tiền bối có ai biết không ạ

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Điên cái đầu thật, vậy là thành lập CĐ đóng ít tiền hơn là không thành lập đúng không ạ.và mức đóng là bao nhiêu, các tiền bối có ai biết không ạ
Đúng vậy, khi đã có công đoàn bạn được phép trích để lại chứ ko nộp hết 2%, tết đến chủ tịch công đoàn còn đc tặng sửa, đường, ...hj. muốn biết chính xác tỷ lệ trích bạn lên hỏi liên đoàn lao động huyện

V

VanAnhCT

Sơ cấp
11/7/14
18
0
0
Việt Nam

Hình như @quynhhuong0291 cũng ở Miền Nam thì phải

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết

Về phía công ty thì có hay không có CĐ thì cũng đóng một số tiền như nhau là 2% trên tổng lương đóng BH thôi bạn ah. Còn bạn nói như trên có lẻ bạn tính thêm cái khoản Đoàn phí CĐ vào, nhưng cái này là do Đoàn viên đóng chứ không phải là cty đóng nhé
Good luck

V

VanAnhCT

Sơ cấp
11/7/14
18
0
0
Việt Nam

Nếu không có CĐ thì đóng hết 2% lương, còn có CĐ thì CTY đóng 35% của 2% ,còn NLĐ đóng 40% của 1% lương, mình mới đọc ở mục nào đấy trên trang này ,không biết có đúng không mong các tiền bối cho ý kiến

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết

Đúng vậy, khi đã có công đoàn bạn được phép trích để lại chứ ko nộp hết 2%, tết đến chủ tịch công đoàn còn đc tặng sửa, đường, ...hj. muốn biết chính xác tỷ lệ trích bạn lên hỏi liên đoàn lao động huyện
Không nộp hết là vì để lại để CĐ cơ sở sử dụng theo các mục đích của CĐ chứ phần này không còn là sở hữu của công ty nữa. Bạn cần nói rõ để tránh hiểu nhầm.

Thêm một điều nữa là tùy vào CĐ cấp trên sẽ quyết định CĐ cơ sở của công ty có được giữ lại một tỷ lệ trên tổng tiền 2% mà cty đóng này nhé.
VD: CĐ Q. Phú Nhuận hiện tại yêu cầu cty mình nộp hết 2% này cho họ, sau đó CĐ cơ sở của cty tự làm việc với họ để nhận lại 1 phần để sử dụng hoạt động của CĐ cơ sở đấy.

V

VanAnhCT

Sơ cấp
11/7/14
18
0
0
Việt Nam

Phức tạp vậy à,mà nếu không nộp chừng nào họ mới truy thu

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Hình như @quynhhuong0291 cũng ở Miền Nam thì phải
Đúng vậy dáng đứng bến tre đấy nhé, hj
Nói chung luật quy định nộp thì cứ nộp đi đừng thắc mắc nhìu quá, ko fải riêng cty mình đâu mà còn vô số cty khác nữa cũng như thế.

Phức tạp vậy à,mà nếu không nộp chừng nào họ mới truy thu
Hôm trước có một bạn hốt hoảng nhảy lên web hỏi, cty có thành lập công đoàn tứ lâu nhưng mấy năm rồi ko thấy nộp gì cả, và cũng ko ai nói tới, vừa rồi liên đoàn gửi giấy báo mời lên truy thu KPCĐ, có ai bị giống mình ko?

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA