Lắp ráp phụ tùng thành sp hạch toán sao đây

• Thread starter duonghieu
  • Ngày gửi
duonghieu

duonghieu

Guest
2/7/05
0
0
0
ha noi
Chao tất cả các bạn đang có mặt tại Webketoan.
Minh rất mong các bạn giúp mình hạch toán trường hợp này với.
Cty mình có nhập mua xe đạp về bán, nhưng bên mình không nhập nguyên chiếc mà lại nhập phụ tùng rời theo bộ, sau đó về mới lắp ráp lại hoàn chỉnh thành xe.
Trong Hóa đơn bên bán cũng ghi xuất bán theo từng bộ phận rời của xe đạp.
Vậy khi nhập hàng về mình phải định khoản như thế nào cho đúng:

1- Nợ TK 156
hay
2- Nợ TK 152

Cảm ơn các bạn nhiều.:ezpi_hear

Khóa học Quản trị dòng tiền
trinhan

trinhan

Guest
13/10/06
272
1
0
tp.hcm
duonghieu nói:
Chao tất cả các bạn đang có mặt tại Webketoan.
Minh rất mong các bạn giúp mình hạch toán trường hợp này với.
Cty mình có nhập mua xe đạp về bán, nhưng bên mình không nhập nguyên chiếc mà lại nhập phụ tùng rời theo bộ, sau đó về mới lắp ráp lại hoàn chỉnh thành xe.
Trong Hóa đơn bên bán cũng ghi xuất bán theo từng bộ phận rời của xe đạp.
Vậy khi nhập hàng về mình phải định khoản như thế nào cho đúng:

1- Nợ TK 156
hay
2- Nợ TK 152

Cảm ơn các bạn nhiều.:ezpi_hear

- Nợ 152

duonghieu

duonghieu

Guest
2/7/05
0
0
0
ha noi
Cảm ơn bạn Trinhan.
nếu cho Nợ TK 152 thì sau đó mình kết chuyển về các TK sau đây có đúng không, bạn xem giúp mình nhé.

N TK 152 -> TK 621 -> TK 154 -> TK 155
Giúp mình bạn nhé

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
duonghieu nói:
nếu cho Nợ TK 152 thì sau đó mình kết chuyển về các TK sau đây có đúng không, bạn xem giúp mình nhé.

N TK 152 -> TK 621 -> TK 154 -> TK 155
Bạn ơi!Hỏng lẻ giá thành chiếc xe đạp chỉ có các phụ tùng ấy thôi sao, các chi phí tiền lương lắp ráp, chi phí chung đâu rồi?

Hơn nữa có khi trong tháng ấy bạn nhập về rất nhiều nhưng trong tháng chỉ lắp ráp đựoc 1 số sản phẩm hoàn chỉnh thôi thì sao? Hỏng lẻ kết chuyển hết?

Vì bạn nhập phụ tùng về lắp ráp mới thành chiếc xe đạp hoàn chỉnh thì bạn phải tập hợp chi phí và tính giá thành sản phẩm cho nó, chứ bạn nói kết chuyển như vậy là không rõ ràng đâu nhé!

Tập hợp chi phí để tính giá thành vào các TK 621,622,627
(Căn cứ vào phiếu xuất kho, HT: N 621/ C 152)

Sau đó mới kết chuyển vào TK 154 để tính giá thành.
Khi nào nhập kho thành phẩm thì hạch toán: N 155/C 154

duonghieu

duonghieu

Guest
2/7/05
0
0
0
ha noi
Cảm ơn bạn NhatDieu, mình quên mất không nghĩ ra là phải tập hợp các chi phí khác.
Bạn cho mình hỏi thêm, Cty mình có KD cả thương mại dịch vụ, có chở hàng giao cho khách, trước kia mình hạch toán tiền xăng xe vào TK641, TK642.
Bây giờ khi có PS cả xăng xe của việc chở phụ tùng về kho thì mình hạch toán tiền xăng vào:
TK 621 (chi tiết tiền xăng dầu)
TK 627 (tiền phí xăng dầu)

Bạn xem gúp mình có đúng không nhé.
Cảm ơn bạn nhiều

Sửa lần cuối:
H

hienpmc

Trung cấp
6/11/06
93
0
6
Hà Nội
To duonghieu:
Chắc ý bạn là chở phụ tùng NK từ cảng về kho Cty phải ko? Theo mình CP đó là chi phí mua hàng nên tính luôn vào tằng giá trị hàng nhập về chứ (bạn tính luôn cho 152-chi tiết chi phí thu mua). Mình chưa thấy trường hợp nào tính chi phí xăng dầu vào 621 cả.
Ý kiến của mình như vậy ko biết có đúng ko, mong các bạn khác tiếp tục góp ý cho duonghieu và cả mình luôn.
Thân!

Quangteo

Quangteo

tình - tiền - tù - tội
10/10/04
180
1
18
TPHCM
duonghieu nói:
Cảm ơn bạn NhatDieu, mình quên mất không nghĩ ra là phải tập hợp các chi phí khác.
Bạn cho mình hỏi thêm, Cty mình có KD cả thương mại dịch vụ, có chở hàng giao cho khách, trước kia mình hạch toán tiền xăng xe vào TK641, TK642.
Bây giờ khi có PS cả xăng xe của việc chở phụ tùng về kho thì mình hạch toán tiền xăng vào:
TK 621 (chi tiết tiền xăng dầu)
TK 627 (tiền phí xăng dầu)

Bạn xem gúp mình có đúng không nhé.
Cảm ơn bạn nhiều
chi phí xăng dầu phát sinh trong quá trình mua và vận chuyển hàng hóa, thì chi phí đó bạn hạch toán vào chi phí mua hàng, tức là tính thẳng vào giá trị hàng nhập.
tuy nhiên với nguyên vật liệu có giá trị lớn và chi phí mua nhỏ thì thực tế cũng có 1 số doanh nghiệp hạch toán chi phí đó vào 627, 642.
thân chào

T

tietsontc

Guest
1/1/06
36
0
0
Bao Loc - Lam Dong
Bạn hạch toán chi phí xăng, dầu, điện vào 627, 642, 641 căn cứ vào ý nghĩa của nghiệp vụ kinh tế phát sinh. Do đặc thù của mỗi DN nữa bạn à(DN sản xuất, DN thương mại, dịch vụ ...)
- Sử dụng gián tiếp (chiếu sáng, chạy máy ...): 627
- Sử dụng để đi công tác, bán hàng thì 641, 642
- Còn nếu định khoản 621 thì sản phẩm khi làm ra theo mình nghĩ là phải có trộn xăng, dầu vào đó. Không biết có đúng không. Vì chi phí xăng dầu, bốc vác ... để vận chuyển nguyên liệu, hàng hóa về nhập kho thì đã được hạch toán vào giá trị nguyên liệu, hàng hóa rồi.