Thặng dư vốn cổ phần

• Thread starter Trương Thu Hà
  • Ngày gửi
T

Trương Thu Hà

Guest
4/10/06
162
0
0
Gia Định
Hi các anh chị và các bạn,
Vui lòng chỉ giùm em "thặng dư vốn cổ phần " là sao ạ, em xin cảm ơn .:thanx:

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Hau_eros

Guest
12/11/06
28
0
0
43
TP.Vinh
Đó là phần chênh lệch tăng, giảm giữa giá phát hành cổ phiếu so với mệnh giá cổ phiếu và chênh lệch tăng giảm giữa giá mua lại so với giá tái phát hành cổ phiếu quỹ ( Cổ phiếu quỹ là cổ phiếu do một công ty phát hành và được mua lại bởi chính công ty phát hành, nhưng không bị hủy ngay mà sẽ được lưu giữ và tái phát hành trở lại trong khoảng thời gian theo quy định của pháp luật về chứng khoán)
VD: trường hợp mua lại cổ phiếu với giá lớn hơn mệnh giá cổ phiếu:
Nợ 4111 - mệnh giá cổ phiếu
Nợ 4112 - Số chênh lệch
Có 111/112...
Nếu giá mua nhỏ hơn mệnh giá CP
Nợ 4111 - Mệnh giá
Có 111/112...
Có 4112 - Số chênh lệch

Theo mình, bạn nên tham khảo thêm để hiểu rõ hơn trong Quyển Chế độ kế toán DNVVN theo Quyết định 48/2006/QĐ-BTC phát hành tháng 10/2006.

kidmandang

kidmandang

Giang Hồ Thuật Sĩ
10/11/05
522
2
18
HCM
Hau_eros nói:
VD: trường hợp mua lại cổ phiếu với giá lớn hơn mệnh giá cổ phiếu:
Nợ 4111 - mệnh giá cổ phiếu
Nợ 4112 - Số chênh lệch
Có 111/112...
Nếu giá mua nhỏ hơn mệnh giá CP
Nợ 4111 - Mệnh giá
Có 111/112...
Có 4112 - Số chênh lệch
+ Mua lại cổ phiếu quỹ Thì đưa vào 419 chứ bạn! :wall:
N419/C111,112: giá mua lại
+ Tái phát hành CP quỹ:
giá PH< giá mua lại:
N111,112
N4112
C419
giá PH>giá mua lại
N111,112
C4112
C419

M

maymo

Guest
18/12/06
6
0
0
HCM
Vui lòng cho mình hỏi, phần thặng dự vốn cổ phần, công ty được phép trích chia theo tỉ lệ cho cổ đông hay không?
Vd: Vốn: 10 tỷ - Thặng dư: 5 tỷ. Con số 5 tỷ này nếu Đại hội cổ đông quyết định chia hết cho cô đông, thì có được phép chia hay ko?
Xin cảm ơn

S

sky-blue

Guest
Vui lòng cho mình hỏi, phần thặng dự vốn cổ phần, công ty được phép trích chia theo tỉ lệ cho cổ đông hay không?
Vd: Vốn: 10 tỷ - Thặng dư: 5 tỷ. Con số 5 tỷ này nếu Đại hội cổ đông quyết định chia hết cho cô đông, thì có được phép chia hay ko?
Xin cảm ơn

Đoợc phép chia khi ĐHCĐ nhất trí. Tuy nhiên, phải phù hợp với điều lệ công ty vì thông thường khoản này quy định trong điều lệ sau 3 năm nếu ko dùng thì mới được chia (or tăng vốn).

S

Song Huong

Cao cấp
Xin cảm ơn
Bạn tham khảo thông tư 19/2003/TT-BTC ngày 20 tháng 3 năm 2003.

Thân

D

dhviet

Guest
6/8/11
2
0
0
56
dsg
Cho mình hỏi là tại sao thặng dư vốn cổ phần do doanh nghiệp phát hành ra lại không được coi là nguồn vốn của doanh nghiệp?

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Cho mình hỏi là tại sao thặng dư vốn cổ phần do doanh nghiệp phát hành ra lại không được coi là nguồn vốn của doanh nghiệp?

Vì đó là phần chênh lệch giữa mệnh giá và giá phát hành, có thể được bổ sung vào vốn điều lệ sau 3 năm hoạt động mà không dùng đến, Hoặc dùng để chi cho các chi phí khi phát hành tăng vốn bạn à: Như phí kiểm toán tăng vốn, chi phí môi giới, thẩm định.....

D

dhviet

Guest
6/8/11
2
0
0
56
dsg
Vì đó là phần chênh lệch giữa mệnh giá và giá phát hành, có thể được bổ sung vào vốn điều lệ sau 3 năm hoạt động mà không dùng đến, Hoặc dùng để chi cho các chi phí khi phát hành tăng vốn bạn à: Như phí kiểm toán tăng vốn, chi phí môi giới, thẩm định.....

Vậy tại sao phải là 3 năm mà không phải ngay lập tức hả bạn, chắc người ta phải có một lý do nào nên mới quy định như vậy.

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Vậy tại sao phải là 3 năm mà không phải ngay lập tức hả bạn, chắc người ta phải có một lý do nào nên mới quy định như vậy.

Cái này trong luật nha bạn, làm theo quy định thoai à.

Một lý do có thể hiểu như kiểu quy định thời gian góp đủ vốn điều lệ là 3 năm đó

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA