Chuẩn Mực 02- Hàng Tồn Kho

• Thread starter levanton
  • Ngày gửi
levanton

levanton

Cao cấp
Các bạn cho mình hỏi :
Trong chuẩn mực 02 - hàng tồn kho, có :
Giá trị thuần = Giá bán ước tính của hàng tồn kho trong kỳ SX, KD bình thường trừ (-) Chi phí ước tính để hoàn thành sản phẩm và chi phí ước tính cho việc tiêu thụ chúng.

Mình chưa hiểu thuật ngữ : Chi phí ước tính để hoàn thành sản phẩm , vì không được giải thích trong chuẩn mực.

Các bạn giải thích cho mình với. Cán ơn nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
ketoan@

ketoan@

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
24/5/04
317
6
18
Bụi mận gai...
Đặt tình huống thế này, bạn đang có một món hàng để rất lâu trong kho, giờ đang nghi ngờ giá trị thuần có thể thực hiện được của nó có thể thấp hơn giá gốc và bạn đang muốn ước tính Giá trị thuần có thể thực hiện được của nó và so sánh với giá gốc.
Bản thân cái cụm từ giá trị thuần có thể thực hiện được cũng nói lên là bạn cần phải tìm ra cái gì. Đó là cái giá trị mà khi bạn đem món hàng này bán đi, thu tiền về, sau đó trừ đi cái chi phí mà liên quan đến việc làm sao bán được món hàng đó ra ngoài. Chi phí liên quan đến việc để bán được món hàng đó ra ngoài chợ sẽ đương nhiên là chi phí bán hàng, chi phí cho đại lý hay nhân viên bán hàng v.v.... Nhưng trước khi đưa cho nhân viên hay đại lý đem bán món hàng đó có thể bạn phải cần thêm một số chi phí nữa như là phải đóng gói lại, sửa sang lại đôi chút, có thể phải gia công thêm một vài chi tiết nào đó - gọi là "làm hàng" hay hoàn thiện lại cái món hàng đó. Những chi đó chính là những chi phí ước tính để hoàn thành sản phẩm, hay có thể hiểu là những chi phí để làm cho món hàng đó ở tình trạng sẵn sàng để có thể bán đi được.
Hy vọng vài dòng giải thích giúp bạn hiểu được.

Kuki

Kuki

Guest
31/12/07
145
0
0
TP HCM
www.vnav.vn
Thưa các bác :

Em đọc VAS02 xong thì vẫn băn khoăn :inlove:

Chi phí mua
06. Chi phí mua của hàng tồn kho bao gồm giá mua, các loại thuế không được hoàn lại, chi phí vận chuyển, bốc xếp, bảo quản trong quá trình mua hàng và các chi phí khác có liên quan trực tiếp đến việc mua hàng tồn kho. Các khoản chiết khấu thương mại và giảm giá hàng mua do hàng mua không đúng quy cách, phẩm chất được trừ (-) khỏi chi phí mua.

Nếu đầu năm em mua cây bút bi với giá mua là 20K ( em cố tình đó )
Cuối năm em mới dự phòng giảm giá 18K ( cho nó thể hiện đúng giá trị thuần có thể thực hiện được là 2K )

Vậy trong năm em có hàng tồn kho với giá trị chưa đúng. Tại sao em không thể ghi nhận hàng tồn kho lúc mua là 2K, 18K còn lại phải hạch toán vào chi phí ( khi biết chắc mình mua nhầm, giá trị thanh toán không thể hiện đúng giá thị trường )

Hu hu, các pác giúp em với !!!:wall:

K

khunglongcodon

Guest
13/1/08
26
3
3
TP.HCM
Thưa các bác :

Chi phí mua
06. Chi phí mua của hàng tồn kho bao gồm giá mua, các loại thuế không được hoàn lại, chi phí vận chuyển, bốc xếp, bảo quản trong quá trình mua hàng và các chi phí khác có liên quan trực tiếp đến việc mua hàng tồn kho. Các khoản chiết khấu thương mại và giảm giá hàng mua do hàng mua không đúng quy cách, phẩm chất được trừ (-) khỏi chi phí mua.

Cuối năm em mới dự phòng giảm giá 18K ( cho nó thể hiện đúng giá trị thuần có thể thực hiện được là 2K )

Vậy trong năm em có hàng tồn kho với giá trị chưa đúng. Tại sao em không thể ghi nhận hàng tồn kho lúc mua là 2K, 18K còn lại phải hạch toán vào chi phí ( khi biết chắc mình mua nhầm, giá trị thanh toán không thể hiện đúng giá thị trường )

Theo mình nghĩ, các khoản chi phí mua đều có hóa đơn chứng từ chứng minh tính hợp lệ. Còn trường hợp của bạn, khoản chênh lệch do mua lầm không có hóa đơn chứng từ nên không thể coi là chi phí. Không biết các hiểu như vậy có đúng hay không?:freddy:

L

LOVEROSE394

Sơ cấp
5/2/09
29
0
0
tphcm
Hàng tồn kho đối với SP khí (Gas)

Có bạn nào rành về lĩnh vực này ko nhỉ? Làm sao để xác định lượng Khí "tồn kho" (tồn trong đường ống) và những vấn đề liên quan đến Hàng tồn kho của Khí?...hixhix

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Thưa các bác :

Chi phí mua

Chào bạn
Khi bạn mua hàng với giá trị ghi trên hóa đơn như thế nào thì phải phản ánh giá mua vào sổ sách theo giá trị đó trước cái đã. Sau đó, phát hiện ra sai sót, điều chỉnh giá trị hay lập dự phòng thì bạn sẽ tiến hành theo chuẩn mực kế toán tương ứng.
Good luck

H

hoangkhoidlk2

Trung cấp
9/3/09
68
0
6
37
Hà Nội
tớ nghĩ là khi bạn phát hiện ra HĐ sai thì bạn phải yêu cầu sửa lại(bên bán phát hành lại hóa đơn), vì nếu không đúng là HTK trong cả năm sẽ bị phản ánh không chính xác. Tất nhiên khi cuối năm bạn định dự phòng thì nó cũng giảm đi, nhưng xét theo quá trình, chẳng hạn làm báo cáo bán niên, có phải là số dự phòng bạn chưa lập, HTK bị đội lên một khoản 18 k không? tớ nghĩ, để phản ánh kịp thời, chính xác thì khi phát hiện ra sai sót, mình hãy sửa ngay cho phù hợp :)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA