Hỏi cách ghi sổ Nhật ký sổ cái

• Thread starter merongcon2000
  • Ngày gửi
M

merongcon2000

Guest
5/2/06
5
0
0
46
TPHCM
Các bạn giúp mình với, nhật ký sổ cái

Các bạn thân mến,
Cty mình nhỏ và ít người, nghiệp vụ kinh tế phát sinh cũng rất ít, gần cả năm mà xài chưa hết cuốn hóa đơn nữa mà. Mình muốn hỏi các bạn và các anh chị là nếu như dùng pp nhật ký sổ cái thì ngoài: Nhật ký sổ cái, sổ quỹ tiền mặt, phiếu thu chi....còn cần ghi sổ quyển gì nữa ko? (Lương thì cũng chỉ có 3-4 người ko thường xuyên, tài sản thì 0 nêu lên trong khi góp vốn vì nó đã được dùng lại....). Xin cám ơn các bạn và anh chị đã trả lời dùm. :talk: love all.

Khóa học Quản trị dòng tiền
leloanbt

leloanbt

Con gái Bến Tre
3/6/03
259
10
18
43
TP.HCM
Truy cập trang
Bạn nên kham khảo quyết định 48/BTC ban hàng ngày 14-09-2006 về Chế độ kế toán cho DN vừa và nhỏ, trong ấy có chi tiết Danh mục sổ kế toán áp dụng cho DN vừa và nhỏ ...
Tùy theo tình hình và qui mô cty mà bạn có thể chọn các sổ cho phù hợp, ví dụ như theo hình thức kế toán NK Sổ Cái :
- Nhật ký - Sổ Cái
- Sổ quỹ tiền mặt
- Sổ tiền gửi ngân hàng
- Sổ chi tiết vật liệu, dụng cụ, sản phẩm, hàng hóa
- Thẻ kho (Sổ kho)
- Sổ tài sản cố định (TSCĐ)- Thẻ TSCD (nếu có)
- Sổ chi tiết thanh toán với người mua (người bán)
- Sổ chi tiết tiền vay (nếu có)
- Sổ chi tiết bán hàng
- Sổ chi phí sản xuất, kinh doanh ....

M

merongcon2000

Guest
5/2/06
5
0
0
46
TPHCM
Cám ơn bạn rất nhiều. Vậy mình có thể lập thêm sổ chi phí sx, kd ...và sổ quỹ tiền lương phải ko?. Phát sinh ít quá có cần phải làm sổ chi tiết ko bạn?

V

Vũ Thị Tình

Guest
18/9/06
20
0
0
Hoàng Mai-HN
Công ty mình cũng áp dụng hình thức ghi sổ này.
Dù ít nghiệp vụ phát sinh cũng lập sổ chi tiết, trừ khi nó ko phát sinh thì ko lập thui. Bibi.

M

merongcon2000

Guest
5/2/06
5
0
0
46
TPHCM
Vũ Thị Tình nói:
Công ty mình cũng áp dụng hình thức ghi sổ này.
Dù ít nghiệp vụ phát sinh cũng lập sổ chi tiết, trừ khi nó ko phát sinh thì ko lập thui. Bibi.

Bạn ơi, thế công ty bạn đã được nhân thuế xuống kiểm tra quyết toán chưa hả bạn? :beer:

shmily

shmily

Trung cấp
4/7/06
144
0
0
Việt nam
Các anh chị ơi, trong sổ nhật ký sổ cái có thể theo dõi TK cấp 1 và cấp 2 cùng nhau ko? e nghi như sau: mục các TK e ghi đủ các TK cấp 1 và cấp 2 đang dùng, ví dụ: TK 111, TK 112, TK 131, TK 1381, TK 1382, TK 2421, TK 3331, TK 3338............. và trong tháng có nghiệp vụ nào ps thì e ghi vào TK đó, như vậy có được ko ạ?
e xin cảm ơn.

levanton

levanton

Cao cấp
shmily nói:
Các anh chị ơi, trong sổ nhật ký sổ cái có thể theo dõi TK cấp 1 và cấp 2 cùng nhau ko? e nghi như sau: mục các TK e ghi đủ các TK cấp 1 và cấp 2 đang dùng, ví dụ: TK 111, TK 112, TK 131, TK 1381, TK 1382, TK 2421, TK 3331, TK 3338............. và trong tháng có nghiệp vụ nào ps thì e ghi vào TK đó, như vậy có được ko ạ?
e xin cảm ơn.

Bạn có thể mở sổ như vậy, tuy nhiên khi lấy số liệu để lập Bảng cân đối số phát sinh, bạn lưu ý :
- Bạn làm số liệu cho tất cả các TK mà bạn đã mở sổ (thì khó xem lắm)
- Bạn bạn cộng các TK cấp 2 vào TK cấp 1,
Nếu bạn liệt kê cả TK cấp 1, cấp 2 ( trong đó có một số TK cấp 1 là tổng của các TK cấp 2) trên Bảng cân đối số phát sinh thì lưu ý để phát sinh trên bảng này phải đúng với tổng số số phát sinh trên NK-SC, bạn chỉ cộng số phát sinh của TK cấp 1.

shmily

shmily

Trung cấp
4/7/06
144
0
0
Việt nam
A ton ơi, trên bảng cân đối số phát sinh e vẫn theo dõi theo cả TK cấp 1 và cấp 2 tương ứng với những TK e mở trong sổ cái vì đặc thù ở cq e cũng ít TK dùng có mười mấy TK thôi a à.
em xin cảm ơn anh levanton.Chúc a một ngày tốt lành và công việc luôn hiệu quả.

P

Phan Thu Phương

Guest
6/2/06
16
0
0
Ha Noi
Ban Tình nói đúng đó. Trước mình đã làm ở 1 cty cũng dùng hình thức này. Năm đầu bên cty cũ của mình chỉ có 4 nhân viên nhưng vẫn có đầy đủ sổ chi tiết lương và sổ chi phí. Riêng đối với sổ chi phí thì bạn cỏ thể làm gộp cung tất cả chi phí bán hàng, quản lý vào chung sổ chi tiết TK 642. Chúc bạn thành công.

H

Hugolina

Guest
12/11/05
37
0
0
Thành phố Hồ Chí Minh
Cho em hỏi ké với, Hihi

Mẫu Nhật Ký - Sổ Cái theo QĐ số 15/BTC có nội dung các cột như sau:

Thứ tự dòng/ Ngày tháng ghi sổ/ Chứng từ (Số Hiệu, Ngày tháng)/ Diễn giải/ Số tiền/ Số Hiệu TK (Nợ/ Có) / Thứ tự dòng/ TK111 (Nợ/ Có) / TK112 .....

Cới số lượng các cột dàn ngang quá nhiều như vậy, khi in ra trên máy vi tính em muốn hỏi mình có thể ngắt trang ngay trước cột "Thứ tự dòng" được lập lại lần 2 hay không?

Xin cảm ơn.

V

vitcon

Guest
6/3/05
34
0
0
41
Nghe An
sai số dư ở bảng cân đối kế toán năm 2006

các bác ơi ! Giúp em 1 chút với. Hiện nay em đang kiểm tra số sách của 1 công ty. Thì thấy, trên bảng cân đối kế toán của năm 2006 bị sai 2 mục : 1 là : Nguyên vật liệu tồn cuối kỳ và tài sản cố định cuối kỳ. Cụ thể như sau :
trên BCĐ kế toán : NVL : 100.000.0000 đồng, TSCĐ: 250.000.000 đồng. Số liệu đúng là : NVL: 100.000.000 đồng và TSCĐ là : 200.000.000 đồng. Nguyên nhân là : phát sinh giảm của TCSCĐ lại ghi nhầm sang giảm NVL. ( mặc dù đã lên sổ sách chi tiết của các TK đều đã đúng ). Mình đang phân vân nên sử lý thế nào đây ? các bạn giúp mình với.

Q

Quốc Thương

Guest
31/5/07
16
0
0
Miền Trung
Nhật ký sổ cái

Mình mới vào nghề và đang gặp rắc rối ở TK 331. Năm 2006 Cty mình ứng trả trước tiền mua hàng cho khách hàng A, kế toán định khoản: Nợ 331, Có 111 -> TK 331 sẽ có số dư bên Nợ
Năm 2007 cty mình mua hàng và trả tiền cho khách hàng B, Nợ 331, có 111 -> TK331 có số dư bên Có.
Khi lên Nhật ký sổ cái, mình sẽ đưa A và B vào cùng TK331 được không? hay tách ra 331A, 331B. Nhờ các bạn giúp đỡ.

B

Bich Ngoc

Guest
19/12/05
4
0
0
Ninh Binh
cach ghi so

Các anh chị ơi giúp em với, Em là nhân viên kế toán mới của 1 công ty sản xuất hàng xuất khẩu,lại là Dân mới vào nghề, nên khi em xem các chứng từ kế toán của cty này em thấy choáng.vì cty còn dang trong thời gian được hưởng chế độ ưu đãi, miễn thuế TNDN, cộng với thuế xuất khẩu 0%, nên cty không phải nộp thuế nhà nước, chính vì vậy mà công tác Kế toán không được coi trong, vì vậy 3 năm trước công ty không có kế toán, mà chỉ thuê kế toán bên ngoài làm báo cáo thuế và quyết toán thuế, em thấy một điều lạ là trên thực tế công ty này không có mở sổ kế toán mà lại có số liệu để làm quyết toán thuế tới 3 năm 2004, 05, 06( Sổ sách kế toán được đăng ký trên thuế theo hình thức Nhật ký sổ cái).bây giờ sắp hết thời gian được miển thuế, nên ctyy mới tuyển em vào làm Kế toán, và yêu cầu em làm sổ sách cho các năm trước dựa vào các chứng từ công ty có ( hóa đơn + khai báo thuế+ quyết toán thuế), mà các anh chị có biết không? khi em xem quyết toán thuế của các năm trước so với chứng từ thì khách nhau nhiều lắm. Thực tề doanh thu bán hàng thu bằng TGNH, thì Kế toán làm quyết toán ghi bằng tiền mặt ( trong cả 3 năm), nên trên báo cáo quyết toán không thể hiện TK 515và 635, và phần khầu khao TSCĐ năm 2005, thì sai so với thực tế,trên Báo cáo quyết toán thuế năm 2006 ( trên bảng CĐSPS thỉ em thấy có bổ sung phần trích khầu khao thiếu của năm 2005 bằng cách tăng chi phí theo cách hạch toán sau sau: Nợ 6274/ có 214:càng nghiên cứu kỷ các chứng từ và báo cáo quyết toán em càng thấy có quá nhiều lỗ hổng, em không biết phải bắt đầu từ đâu, và làm như thế nào nữa? nếu như bây giờ em làm sổ sách theo đúng như chứng từ và thực tế phát phát sinh thì sồ sách của em sẽ khác với báo cáo quyết toán như vậy sau này nếu thuế xuống quyết toán thì có bị phạt không? em làm biên bản giải trình cho việc lập sổ sách khác với thực tế như vậy có được không? ( cty em dang làm là cty tư nhân , tuy sản xuất hàng xuất khẩu nhưng nhỏ thoi, cà xưởng và văn phòng chỉ có 15 người). các anh chị giúp em với, chỉ cho em hướng giải quyết với. em cảm ơn mọi người nhiều.

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Mình mới vào nghề và đang gặp rắc rối ở TK 331. Năm 2006 Cty mình ứng trả trước tiền mua hàng cho khách hàng A, kế toán định khoản: Nợ 331, Có 111 -> TK 331 sẽ có số dư bên Nợ
Năm 2007 cty mình mua hàng và trả tiền cho khách hàng B, Nợ 331, có 111 -> TK331 có số dư bên Có.
Khi lên Nhật ký sổ cái, mình sẽ đưa A và B vào cùng TK331 được không? hay tách ra 331A, 331B. Nhờ các bạn giúp đỡ.
Khi lên nhật ký sổ cái bạn đưa vào cùng T331 nhưng trong sổ chi tiết 331 bạn theo dõi riêng từng khách hàng.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA