Quyền sử dụng tài sản

• Thread starter kidmandang
  • Ngày gửi
kidmandang

kidmandang

Giang Hồ Thuật Sĩ
10/11/05
522
2
18
HCM
Chào các bác,
các bác cho em hỏi: quyền sử dụng tài sản có được coi là một khoản góp vốn ko? và nếu được thì căn cứ vào đâu để xác định giá trị của khoản góp vốn này?
VD: Một cá nhân cho cty mượn giấy tờ nhà làm tài sản thế chấp vay ngân hàng, vậy cty có thể coi đây là một khoản góp vốn được ko, và căn cứ vào đâu để xác định giá trị của khoản góp vốn này? :wall:
rất mong nhận được ý kiến đóng góp của các bác!
Thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Tran Nhan

Trung cấp
4/12/06
86
0
6
48
Huế -HCM
Nếu là khoản vốn góp thì lãi vay không được tính vào chi phí hợp lý của công ty.
Cty mình cũng có trường hợp như vậy nhưng khoản này không tính là vốn góp và cty được phép đưa lãi vay vào cp hợp lý. Thành viên này chỉ được hưởng tiền bảo lãnh thôi. Vì thành viên này chỉ đem tài sản thế chấp để bảo lãnh cho cty vay chứ không phải đem tài sản góp vốn vào cty sau đó cty đem tài san này đi vay. Hai trường hợp này khác nhau đấy.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
kidmandang nói:
Chào các bác,
các bác cho em hỏi: quyền sử dụng tài sản có được coi là một khoản góp vốn ko? và nếu được thì căn cứ vào đâu để xác định giá trị của khoản góp vốn này?
VD: Một cá nhân cho cty mượn giấy tờ nhà làm tài sản thế chấp vay ngân hàng, vậy cty có thể coi đây là một khoản góp vốn được ko, và căn cứ vào đâu để xác định giá trị của khoản góp vốn này? :wall:
rất mong nhận được ý kiến đóng góp của các bác!
Thanks
Giá trị thì căn cứ vào biên bản định giá thực tế của ngôi nhà trước khi góp vốn, mà muốn góp vốn thì phải chuyển sở hữu sang tên công ty.
Ngân hàng muốn cho vay cũng phải xác định thực tế giá trị ngôi nhà chứ không chỉ trên giấy tờ cho mượn.
Nếu chỉ cho mượn thì không thể coi đây là khoản góp vốn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA