Kế toán hay không kế toán?...

• Thread starter trang32323
  • Ngày gửi
T

trang32323

Guest
3/11/06
2
0
0
40
halong, quang ninh
Chào cả nhà!
Mình mới gia nhập làng web kế toán, chưa đóng góp được nhiều nhưng thấy ngôi nhà thật hữu ích. Mình cố học hỏi các bài viết trong đây chắc tích lũy được nhiều!
Mình có một vấn đề thế này. Mình vừa ra trường năm rồi. Tốt nhiệp chuyên ngành Marketing chứ không là Kế toán. Mình rất thích business, và thích marketing, muốn trở thành businessmen.
Vì thế mình thích học tât cả những cái gì liên quan đến quản trị, và từ năm thứ 2 mình cũng đã đá qua lớp học Kế toán trưởng tại kinh tế quốc dân để có cái nhìn tổng quát về tài chính. nhưng hiện giờ công tác của mình lại dính phải kế toán, vì trong hồ sơ của mình có chứng chỉ này.Hiện mình làm nhân viên Xuất khẩu, được xếp giao cho trong thời gian tới thực hiện kế toán XNK độc lập với kế toán công ty. Hic điều này hơi khó với mình nhưng mình nghĩ nếu chịu khó học hỏi chắc làm được.
Mình muốn xin lời khuyên của các bạn vì đã có thâm niên hoặc sống với nó cho mình lời khuyên.......????? Liệu ghẻ ghẻ như mình có làm hỏng việc cảu công ty hay không?
Vì học qua nhưng chứng chỉ kế toán trưởng chỉ học một cách khái quát, nên học ở trường ĐH - kế toán thương mại chỉ là một môn nhỏ, ít thực hành nhiều, biết nhiều chuyên môn như các bạn khoa KT.......đại loại hiểu biết của mình thô sơ, rất đơn giản.....nên nếu giao cho mình làm Kế toán chắc đã khó, bây giờ về XNK mình mù tịt......
Những người trong nghề ở đây( chắc có cả kế toán trưởng :D) liệu thấy mình có làm được không? Vì càng đọc mình càng cảm thấy kiến thức mình còi so với các bạn.

Vì mình thấy kế toán không quá khó, nếu chịu khó nhìn một hai lần là biết.....nhưng xuất nhập khẩu là một thứ mói lạ, bây giờ lại còn kế toán XNK này nữa ......hic....mình không bít thế nào, đang cố gắng tìm tài liệu, thông tin.....Thấy mọi người làm kế toán phải rất hiểu các chính sách, thông tư, nghị định.....mình cảm thấy rất khác với ngành của mình.
Các bạn cho mình lời khuyên mình liệu có thể làm được không? Nếu làm được thì ai có thẻ chỉ giáo mình vài đường cơ bản không? .....vÀ ai đá làm thì làm như thế nào?

P/S: Bản thân thì mình thấy nó không trái ngành nghề, mọi kiến thức mình có thể học được, vì nói chung cũng đều do con người tạo ra. Nên ai mà học thêm được thì cũng có thể làm được/

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tramnguyenkc3

Guest
12/10/06
12
0
1
39
tp.hcm
Bạn làm mình ngạc nhiên quá. Tại sao không tốt nghiệp ngành kế toán mà lại có chứng chỉ kế toán trưởng được nhỉ? Theo mình biết muốn có chứng chỉ kế toán trưởng thì phải tốt nghiệp ngành kế toán và có ít nhất 2 năm kinh nghiệm (đối với người tốt nghiệp đại học)
Bạn hãy so sánh công việc hiện tại và kế toán xem bạn thích công việc nào. Nếu bạn thích công việc kế toán và bạn có tinh thần ham học hỏi như vậy thì bạn có thể làm được thôi.
Chúc bạn có sự quyết định đúng đắn

T

trang32323

Guest
3/11/06
2
0
0
40
halong, quang ninh
Rất vui vì tìm được reply của bạn!:) :) :)
Cám ơm TramNguyen, mình cũng chẳng hiểu vì sao lại dễ có chứng chỉ như thế. Mình thấy dưới kinh tế quóc dân có mở lớp( ngay chỗ cầu gì gì đó, 310 thì phải.....) thế là cũng lóc cóc đi học. Vì muốn học hỏi thêm, muốn hiểu kế toán trưởng chức năng họ làm gì,....... Mình nghe nói: ngay sau đó ra quyết định như bạn nghe nói ấy. Hì hì.....số mình vẫn đỏ thì phải! :D
Liệu họ làm như thế có trái luật không? Mà nó có giá trị gì không???.......Mình cũng chẳng hiểu chỉ biết học thôi. Họ cho thêm cái chứng chỉ thì mình nhận. Hehe...thầy Tùng bên Tài chính dạy: mình thấy rất hay, cho nhiều bằng chứng kế toán thực tế của các công ty, ví dụ minh họa.......
Mình nghĩ mình muốn làm để học thêm một chút, nhưng đấy là cái mình muốn còn thực tế????????chứ mình không khoái ngồi yên, thích chạy nhảy hơn
Nhưng chắc bạn cổ vũ thế cũng ổn lắm rùi. chỉ mong mình không đến nỗi gây rắc rối cho công ty:D.

Sửa lần cuối:
H

hphp

Guest
25/1/11
1
0
0
36
Hải Phòng
Năm thứ nhất Đại học chưa học biết gì về kế toán học 3 tháng ở trường là có chứng chỉ Kế toán trưởng và kế toán máy luôn. Những năm 2000 thì ở trường KTQD việc đó là quá bình thường.

L

le dong tra

Guest
Chào bạn :)

Đọc những dòng tâm sự của bạn ngay lập tức giống như mình tìm được người cùng hoàn cảnh :( . Mình đã tự thay đổi kế hoạch nghề nghiệp của mình bằng cách đang là nhân viên kinh doanh BDS (mình TN cao đẳng và đang liên thông hoàn chỉnh đại học ngành QTKD) bỏ việc đi học khóa đào tạo kế toán tổng hợp. Đó chẳng phải là chuyện bất bình thường hay nông nổi gì cả, vì mình mong muốn có 1 công việc ổn định và k phải chịu áp lực doanh số như 1 sale BDS... Bắt đầu học kế toán mình cảm thấy thích thú và ngày càng mình cảm thấy muốn biết nhiều nhiều về nó hơn, mình nhận ra rằng mình đã có quyết định đúng cho sự chuyển hướng này. Mình thật sự muốn làm lâu dài về ngành kế toán! Trong đầu mình luôn tin rằng cố gắng học hỏi sẽ có thể làm 1 kế toán viên, và ít nhất khi mình TN ĐH xong mình vẫn có thể đi làm được nghề kế toán mặc dù bằng ĐH của mình k phải chuyên ngành Kế toán!!! và dự định trong tương lai của mình còn xa hơn là sẽ học văn bằng 2 chuyên ngành kế toán.

Hiện tại thì mình vẫn đang chờ thi TN ĐH để có thể đăng ký thi tiếp văn bằng 2, mình đang cố gắng tìm 1 công việc kế toán hay đơn giản là cần có 1 chỗ nhận mình học việc kế toán :) vì mình tin rằng mình sẽ làm tốt được việc này mặc dù không phải đúng chuyên ngành nhưng mình sẽ làm nó bằng niềm đam mê thật sự của mình, với tất cả quyết tâm và không chút do dự!

NONG DAN

NONG DAN

Người cày không có ruộng.
Chào bạn :)
Hiện tại thì mình vẫn đang chờ thi TN ĐH để có thể đăng ký thi tiếp văn bằng 2, mình đang cố gắng tìm 1 công việc kế toán hay đơn giản là cần có 1 chỗ nhận mình học việc kế toán :) vì mình tin rằng mình sẽ làm tốt được việc này mặc dù không phải đúng chuyên ngành nhưng mình sẽ làm nó bằng niềm đam mê thật sự của mình, với tất cả quyết tâm và không chút do dự!
Thật đáng khâm phục cho tinh thần "dám nghỉ dám làm đầy tự tin", có như vậy mới biết LỐI ĐI NGAY DƯỚI CHÂN MÌNH !

H

hoangdehan

Sơ cấp
25/1/11
13
0
1
38
Ha Noi
Chào cả nhà!
Mình mới gia nhập làng web kế toán, chưa đóng góp được nhiều nhưng thấy ngôi nhà thật hữu ích. Mình cố học hỏi các bài viết trong đây chắc tích lũy được nhiều!
Mình có một vấn đề thế này. Mình vừa ra trường năm rồi. Tốt nhiệp chuyên ngành Marketing chứ không là Kế toán. Mình rất thích business, và thích marketing, muốn trở thành businessmen.
Vì thế mình thích học tât cả những cái gì liên quan đến quản trị, và từ năm thứ 2 mình cũng đã đá qua lớp học Kế toán trưởng tại kinh tế quốc dân để có cái nhìn tổng quát về tài chính. nhưng hiện giờ công tác của mình lại dính phải kế toán, vì trong hồ sơ của mình có chứng chỉ này.Hiện mình làm nhân viên Xuất khẩu, được xếp giao cho trong thời gian tới thực hiện kế toán XNK độc lập với kế toán công ty. Hic điều này hơi khó với mình nhưng mình nghĩ nếu chịu khó học hỏi chắc làm được.
Mình muốn xin lời khuyên của các bạn vì đã có thâm niên hoặc sống với nó cho mình lời khuyên.......????? Liệu ghẻ ghẻ như mình có làm hỏng việc cảu công ty hay không?
Vì học qua nhưng chứng chỉ kế toán trưởng chỉ học một cách khái quát, nên học ở trường ĐH - kế toán thương mại chỉ là một môn nhỏ, ít thực hành nhiều, biết nhiều chuyên môn như các bạn khoa KT.......đại loại hiểu biết của mình thô sơ, rất đơn giản.....nên nếu giao cho mình làm Kế toán chắc đã khó, bây giờ về XNK mình mù tịt......
Những người trong nghề ở đây( chắc có cả kế toán trưởng :D) liệu thấy mình có làm được không? Vì càng đọc mình càng cảm thấy kiến thức mình còi so với các bạn.

Vì mình thấy kế toán không quá khó, nếu chịu khó nhìn một hai lần là biết.....nhưng xuất nhập khẩu là một thứ mói lạ, bây giờ lại còn kế toán XNK này nữa ......hic....mình không bít thế nào, đang cố gắng tìm tài liệu, thông tin.....Thấy mọi người làm kế toán phải rất hiểu các chính sách, thông tư, nghị định.....mình cảm thấy rất khác với ngành của mình.
Các bạn cho mình lời khuyên mình liệu có thể làm được không? Nếu làm được thì ai có thẻ chỉ giáo mình vài đường cơ bản không? .....vÀ ai đá làm thì làm như thế nào?

P/S: Bản thân thì mình thấy nó không trái ngành nghề, mọi kiến thức mình có thể học được, vì nói chung cũng đều do con người tạo ra. Nên ai mà học thêm được thì cũng có thể làm được/
Mình cũng như bạn, trước mình học KTQD không phải chuyên ngành kế toán nhưng làm kế toán 1 thời gian, nản lòng cũng có, nhiều lúc bị các cô các bác trong phòng khiển trách cũng có, mình vừa làm vừa học và tìm hiểu. Đến này mình đang làm kế toán các dự án kiêm kế toán thuế cho công ty và mình thấy kế toán có nhiều điều rất hay và thú vị không đơn thuần chỉ là những số má khô khan. Mình nghĩ bạn nên làm và tìm hiểu 1 thời gian nữa xem có "tình yêu" đối với nó không rồi lúc đó quyết định cũng chưa muộn bạn ạ^^.

F

fujtas89

Guest
5/1/11
25
0
0
34
hà nội
em cũng học kế toán làng nhàng lắm,chỉ là cưỡi ngựa xem hoa thôi,nên bây giờ đi làm cái gì cũng ù ù cạc cạc,nhưng em hiểu kế toán là một nghiệp rất quan trọng,vì vậy em sẽ cố hết sức để làm.hồi mới vào công ty em đã rất sợ,lúng túng,nhưng bây giờ em đã đỡ hơn rồi,vì đã có các anh chị trong này giúp đỡ em,có những anh chị cùng nghề trợ giúp,em không sợ nữa.Đây là một nghiệp mà cả đời theo đuổi thì phải cố gắng lên,các anh chị nhé :-D

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA