Mỗi tuần một chuyên đề

Thuế TNCN của người làm công tác ở nhiều nơi

• Thread starter aThuan
  • Ngày gửi
aThuan

aThuan

Cao cấp
27/9/06
347
5
18
Tp.HCM
Việc 01 người làm nhiều nơi nhưng có tổng thu nhập dưới 5Triệu thì có phải thu lại 10% khi phát lương không?

Mình có đọc được 01 CV nói về việc này, hình như không phải thu 10% , mà không nhớ nó là văn bản nào, giờ lục lại không ra, bạn nào có chỉ giúp với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

Song Huong

Cao cấp
aThuan nói:
Việc 01 người làm nhiều nơi nhưng có tổng thu nhập dưới 5Triệu thì có phải thu lại 10% khi phát lương không?

Mình có đọc được 01 CV nói về việc này, hình như không phải thu 10% , mà không nhớ nó là văn bản nào, giờ lục lại không ra, bạn nào có chỉ giúp với.
cv 3395 TCT/TNCN ngày 18 tháng 10 năm 2004.
...
Trường hợp cơ quan chi trả thu nhập khi chi trả cho cá nhân vãng lai có thu nhập từ các hợp đồng lao động ngắn hạn, lao động có tính thời vụ, lao động chân tay, lao động giản đơn có thể ước tính mức thu nhập chịu thuế không đến 60 triệu đồng/năm (bình quân tháng dưới 5 triệu đồng) thì Cục thuế hướng dẫn cơ quan chi trả thu nhập có văn bản đề nghị để Cục thuế biết và cơ quan chi trả tạm thời chưa khấu trừ 10% thuế đối với các đối tượng này. Ví dụ như chi trả cho cá nhân không chuyên, sinh viên tham gia đóng phim; dịch vụ nhỏ lẻ như tạp vụ sửa chữa nhỏ lẻ về điện, nước.....

Thân

N

nguyenminhduc

Guest
12/12/06
97
0
0
TP HCM
Công văn bạn Song Hương nêu là đúng rồi
Nhưng công ty tôi vẫn trừ 10% vì:
Rõ ràng cơ quan thuế đã đá qủa bóng trách nhiệm về phía cơ quan chi trả.
Thu nhập dưới 5 triệu thì chỉ có trời mới biết?
Công ty bạn cũng đâu có ở không mà cứ mỗi lần chi cho người mới lại phải làm công văn?
Người làm thuê chắc họ cũng không muốn chờ đến dài cổ đâu?

K

ketoanthattinh

Cao cấp
8/12/05
282
4
18
Mơ về nơi xa lém!
Chính xác! Bít sao được thu nhập của họ có tới 05 triệu 1 tháng hay không? Họ chỉ biết là làm cho mình vụ nào xong vụ đấy, phải trả công cho họ! Bây giờ mình thu 10% của họ thì họ sẽ bất bình phản ứng ngay!

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Tốt nhất cứ nói trước với người nhận tiền là sẽ trừ 10% nếu nhận tiền từ 500.000d trở lên và cấp cho họ chứng từ khấu trừ thuế là bảo đảm. Cty được hạch toán chi phí & thuế không nói gì được.
Cuối cùng người nhận tiền cuối năm vất vả đi quyết toán để lấy lại tiền thuế. Còn không biết hay làm biếng đi thì kể như mất

D

dungoanh2

Guest
4/9/07
8
0
1
biên hòà
Cả nhà ơi giúp tôi với, DN tôi có 5 lao động đã kê khai làm sổ và hàng tháng trích nộp BHXH ở Cty khác rồi (mức lương ở Cty có sổ BHXH là khoảng 2tr/người) , trong hợp đồng lao động của DN mình (hợp đồng không thời hạn)có thể hiện rõ rằng lương mà DN trả cho họ CÓ BAO GỒM CÁC KHOẢN BHXH, BHYT. vậy khi DN mình trả lương cho họ (khoảng 2tr/người) thì người lao động có phải đóng thúế TNCN không. Cả nhà giúp mình với nhé. Xin cám ơn rất nhiều.

Sửa lần cuối:
D

dungoanh2

Guest
4/9/07
8
0
1
biên hòà
Xin cám ơn cả nhà rất nhiều, nhưng nếu mình xác định được tổng thu nhập của họ dưới 5triệu/tháng thì mình sẽ không khấu trừ thuế phải không các bạn.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Cả nhà ơi giúp tôi với, DN tôi có 5 lao động đã kê khai làm sổ và hàng tháng trích nộp BHXH ở Cty khác rồi (mức lương ở Cty có sổ BHXH là khoảng 2tr/người) , trong hợp đồng lao động của DN mình (hợp đồng không thời hạn)có thể hiện rõ rằng lương mà DN trả cho họ CÓ BAO GỒM CÁC KHOẢN BHXH, BHYT. vậy khi DN mình trả lương cho họ (khoảng 2tr/người) thì người lao động có phải đóng thúế TNCN không. Cả nhà giúp mình với nhé. Xin cám ơn rất nhiều.
Vấn đề của bác hỏi em xin trả lời như sau:
Tiền lương thực trả của DN bác với NLĐ và khoản thực lĩnh của người lao động của riêng DN bác trả cho người lao động mà chưa chạm mức phải nộp thuế TNCN thì bác không phải đóng thuế TNCN cho người lao đồng. Còn tổng các khoản thu nhập của người lao động cả cty kia và DN bác mà chạm mức phải đóng thuế TNCN thì người lao động phải đóng thuế TNCN.
Thân!

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Vấn đề của bác hỏi em xin trả lời như sau:
Tiền lương thực trả của DN bác với NLĐ và khoản thực lĩnh của người lao động của riêng DN bác trả cho người lao động mà chưa chạm mức phải nộp thuế TNCN thì bác không phải đóng thuế TNCN cho người lao đồng. Còn tổng các khoản thu nhập của người lao động cả cty kia và DN bác mà chạm mức phải đóng thuế TNCN thì người lao động phải đóng thuế TNCN.
Thân!

Cậu nói rõ hơn, chứ đọc cái câu này thật tối nghĩa, đọc chả hiểu nổi